Status
Không mở trả lời sau này.
Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.412
113
Tính đúng quá chứ sơ sơ gì, nếu rút ngắn Wc còn 2,5m thì có thể bố trí được 2 ghế sofa và 1 bàn nhỏ ngay cửa sổ.

Tập Lái
4/5/11
6
1
0
58
* Thang máy, cầu thang thiết kế không hợp lý, vừa bị bí vừa lủng củng. Thiết kế khéo thì mỗi căn hộ lớn hơn 28m2 nhiều, hoặc ít ra phần sảnh chung lấy sáng tự nhiên, thông gió cho toàn bộ công trình.
* Căn hộ bị những lỗi cơ bản như bố trí cột tùm lum, vị trí hộp kỹ thuật không hợp lý, của thông gió trên vệ sinh thì đúng ngay tầm mắt của người đi phía ngoài cầu thang. Nội thất thì mỗi thứ mỗi kiều mỗi màu, không cho thấy cái khéo của ngừoi làm nội thất.
* Muốn căn hộ 28m2 này cho ngon thì phải thiết kế nội thất đúng nghĩa, tức là design từng món furniture chứ không phải lấy ngoài chợ đem vào. Cụ thể thiết kế liên hợp bàn ăn& sofa, tủ áo&kệ tivi & kệ bếp....Thậm chí chơi "WC mở" luôn, WC chỉ có vách ngăn không có cửa.

Bác Vịt đa tài quá nhễ, vừa là Quy hoạch gia, KTS, chuyên gia QLDA, Rocker..... hôm bữa lại còn sáng tạo mấy cái móng nữa

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
Em mới bố trí vật dụng thôi à, khách mà ok thì em đưa cho lính thiết kế nội thất sau.
Do em là tổng thầu xây dựng luôn nên phần hộp kỹ thuật, van khoá, CB tầng em đều bố trí sao cho biện pháp thi công dễ bảo hành bảo trì sau này mà không phiền đục phá trong phòng khi đã cho khách thuê. Lưới cột nhìn lệch vậy chứ có ý, hổng phải tùm lum đâu bác. Ngay cả dầm sàn em cũng vẽ 3d đúng tỉ lệ luôn để những chỗ cần em sửa lại thành dầm kẹp.
Thang máy thang bộ mà chê không hợp lý nữa thì em bó tay, hết cách. Dạng nhà cao tầng mà đất hẹp ngang ~4m, dài sọc này chỉ có 1 kiểu thang này em đã làm nhiều nhà thực tế sử dụng thấy hợp lý nhất.
Cầu thang bộ em làm tiêu chuẩn mẽo: cao 150mm, mặt bậc 300mm nên nó có to hơn cầu thang thường thấy ở nhà phố.

Hạng C
21/4/11
596
199
43
Em cũng có cùng suy nghĩ giống bác ngôinhaxanh. Nếu là em thì (theo hinh duoi) : Cho khu VS rộng ra đến cửa và ngắn lại đến hết p. tắm đứng, dùng vách kính rộng khoảng 1,2m ngăn theo chiều dài hoặc rộng cũng được 1 bên là tắm, 1 bên là wc, phần còn lại thì đặt một cái lavabo treo. Cửa vào thì xài loại cửa lùa âm tường, cực kỳ gọn và sạch.
Như vậy bác sẽ có đủ chỗ để kê 1 cái sofa cạnh giường. Phía trước sofa, trên cái cạnh tường WC bác làm một cái bàn gắn lên tường (1 tấm gỗ có 2 chân gập lại được), lúc nào ăn hoặc làm việc có thể mở ra ngồi thoải mái, còn ko thì gập nó vào tuờng. Bên cạnh bồn rửa bát bác kê cái tủ lạnh cao trung bình (cái tủ như bác tk ban đầu nhỏ quá), phía trên có thể để lò viba.
Phần kệ tivi, bác có thể để 2 bên là tủ đứng treo quần áo, phía dưới và trên là hộc tủ để đồ. Làm cái kho trên WC nữa thì là thoải mái chỗ để đồ bác ạ.

tranvietanhtuan nói:
ngoinhaxanh nói:
Về thiết kế, e thấy ko có gì đặc sắc...ko khen cũng ko chê.
1. Mấy ô thoáng trên cửa vào phòng để làm gì? giải pháp nào đảm bảo sự riêng tư vì khi đi lên cầu thang tầng tiếp theo thì sẽ nhìn vào được giường ngủ
2. Ý e thì bác nên dời vị trí cửa qua bên bếp và đưa bếp về phía tủ tivi như vậy liền lạc hơn, ngăn cách giữa tivi và bếp có thể là 1 bức tường. Lúc này WC làm vuông lại (tuy nhiên bác phải binh lại cầu thang)
3. Nhà thì cũng phải có cái kho, bác làm WC vuông lại thì ngăn trần WC bằng tấm Betong để có cái kho trên nóc toilet đựng đồ linh tinh, cửa toilet mở ra phía bếp để phía bên kia làm cái tủ âm. Vì nếu bếp chung thế này mà áo quần ko cho vô tủ âm và vật dụng trong nhà có nguy cơ dính mùi bếp núc.

Lúc đầu em cũng binh pá tương tự, nhưng lúc vẽ qua hệ thống ống gió quạt hút bếp thì lại thôi, em đặt bếp dựa lưng vào tường WC là có lý do của nó.(xài chung hộp ghen) :D
Nhà này chị chủ nhà xinh đẹp chỉ cho tây thuê, mà bọn tây nó vẫn thích có cái ghế ngồi được, nằm được để xem tivi.

Chi Hội Trưởng P.O.C
ngoinhaxanh nói:
Chuyện cái nhà cho thuê thì ko nên câu nệ phong thuỷ mợ ơi, cái cửa thì nhà dân họ thường tránh nhưng nhà thuê thì ko cần. Người thuê thay đổi liên tục, nếu đáp ứng thì biết theo ai?? Cái tủ áo làm thêm cái dãy đối diện tủ tivi nữa kìa mợ, dạng như thế này

Còn nếu vẩn kị thì chỉ làm tủ áo và tủ tivi kết hợp rồi dời vị trí cửa qua vị trí tủ. Còn mợ ko thể bố trí lại là vì nó chặt chẽ hay bác thích lỏng lẽo để bố trí.
Căn hộ nhỏ thì phương án này quá hợp lý , All in One .
Mấy vụ dưới 30m2 , nghiên cứu thêm tư liệu của bọn Nhật Bản, hay lắm .

Hạng F
11/1/10
6.130
60.698
113
tranvietanhtuan nói:
Em mới bố trí vật dụng thôi à, khách mà ok thì em đưa cho lính thiết kế nội thất sau.
Do em là tổng thầu xây dựng luôn nên phần hộp kỹ thuật, van khoá, CB tầng em đều bố trí sao cho biện pháp thi công dễ bảo hành bảo trì sau này mà không phiền đục phá trong phòng khi đã cho khách thuê. Lưới cột nhìn lệch vậy chứ có ý, hổng phải tùm lum đâu bác. Ngay cả dầm sàn em cũng vẽ 3d đúng tỉ lệ luôn để những chỗ cần em sửa lại thành dầm kẹp.
Thang máy thang bộ mà chê không hợp lý nữa thì em bó tay, hết cách. Dạng nhà cao tầng mà đất hẹp ngang ~4m, dài sọc này chỉ có 1 kiểu thang này em đã làm nhiều nhà thực tế sử dụng thấy hợp lý nhất.
Cầu thang bộ em làm tiêu chuẩn mẽo: cao 150mm, mặt bậc 300mm nên nó có to hơn cầu thang thường thấy ở nhà phố.
MB chưa xong mà bác đã dựng 3D rồi. Hộp gaine em chỉ thấy 1 cái ngoài cửa sổ, làm sao đưa ống thoát phân, thoát sàn, thoát bếp về đó? Rồi việc đi ngoài cầu thang nhìn thấy người trong toilet cũng chưa giải quyết được. Thoát khói cho bếp như thế nào? Xả ra lối cầu thang bộ? Còn phải sửa nhiều lắm về công năng sử dụng chứ em ko biết về chuyện đẹp hay xấu.

Last edited by a moderator:
Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32
tranvietanhtuan nói:
Dạ phục vụ tận phòng, có cái tầng hầm dưới cùng phía sau ạ.
Sân thượng là 1 cái "Penthouses" cho chủ nhà. Bếp ngoài trời, hồ jaccuzzi.
Chờ xem cái "penthouses' của bác :)... cái này ở NT hay SG vậy bác. Ở SG chắc "duyệt" hơi bị khó. Mình xây lệch tầng thì cách tính tầng sao ta...theo TCVN í

Hạng D
20/12/09
1.169
7.861
113
Mie riết rồi mấy KTS OS mất giá wa có đáng không Tuấn khi đưa việc chuyên môn cho bà con ném đá có đáng không e ?

Hạng D
18/7/11
1.004
4.803
113
Q7
Bác chủ chỉ tốn 4 ngày để ra phương án này nên đang cần đá của mọi người để xây nhà mà bác :D Em cũng định góp vài viên nhưng sợ mỏi tay nên thôi, để sức làm việc khác lúc cuối năm.
e vẫn hâm mộ tinh thần của bác tonjohn trong thớt "căn hộ 40m2.."

tonjohn nói:
Mie riết rồi mấy KTS OS mất giá wa có đáng không Tuấn khi đưa việc chuyên môn cho bà con ném đá có đáng không e ?

Status
Không mở trả lời sau này.