Tập Lái
10/12/14
24
8
3
38
Khách đi xe cũng là "tham gia giao thông", không nên mặc định là chỉ phạt người lái xe. Đây không phải là em nghĩ, em có trích dẫn luật luôn đó mà bác. Luật nó thế, nếu thấy không hợp lý thì góp ý, nhưng đã là luật thì phải làm theo thôi.
Em xin có ý kiến là luật VN có nhiều kẻ hở, không rõ ràng và sửa đổi tùm lum, chủ yếu là đang trên đà hoàn thiện và cho mấy anh ấy dễ kiếm tiền hơn thôi

Hạng D
14/3/10
1.213
5.316
113
Đúng đó bác, cũng phạt cả 2, theo điểmk, điểm l, khoản 1 điều 5 Nđ 171:
k) Người điều khiển, người ngồi hàng ghế phía trước trong xe ô tô có trang bị dây an toàn mà không thắt dây an toàn khi xe đang chạy;
l) Chở người ngồi hàng ghế phía trước trong xe ô tô có trang bị dây an toàn mà không thắt dây an toàn khi xe đang chạy.
nếu cái thằng ngồi sau ko kí thì sao? lấy gì ràng buộc nó?:)

• Like
Reactions: Son Min and milkyqh
Hội ông nội
28/1/13
4.246
18.358
113
Bình Tân
Bác tuân thủ đúng thì bác hãy hỏi ý kiến mọi người, ở đây bác vi phạm rõ ràng thì tự tìm hiểu đi.

Hạng D
17/8/14
1.920
2.229
113
nếu cái thằng ngồi sau ko kí thì sao? lấy gì ràng buộc nó?:)
Đó là nghiệp vụ của công an, em không nắm được, em chỉ dẫn luật để nói rằng phạt như vậy là không sai thôi bác.

Hạng D
7/1/14
1.001
5.959
113
cuối cùng bác chủ phải nộp bao nhiêu tiền phạt cho 2 cái biên bản

Hạng D
14/3/10
1.213
5.316
113
Đó là nghiệp vụ của công an, em không nắm được, em chỉ dẫn luật để nói rằng phạt như vậy là không sai thôi bác.
em nghĩ , phạt là phạt tài xế, vì có học luật, còn người ngồi sau ko thể phạt, vì họ là khách, không hiểu luật sao phạt dc????

• Like
Reactions: letuyet and milkyqh
Tập Lái
10/12/14
24
8
3
38
Bác tuân thủ đúng thì bác hãy hỏi ý kiến mọi người, ở đây bác vi phạm rõ ràng thì tự tìm hiểu đi.
Dân vi phạm thì CAGT phạt dân, thế CAGT vi phạm thì ai phạt mấy ảnh đây, bắt dân mà người nồng nặc mùi rượu, lè nhè thì làm gương sao được

Hạng D
17/8/14
1.920
2.229
113
em nghĩ , phạt là phạt tài xế, vì có học luật, còn người ngồi sau ko thể phạt, vì họ là khách, không hiểu luật sao phạt dc????
Em cũng nghĩ như bác, trường hợp này chỉ nên phạt tài xế.
Tuy nhiên, nếu lý luận là vì "người ngồi sau là khách họ không hiểu luật" là không hợp lý, bởi hiểu luật và tuân thủ luật là chuyện của mọi người (kể cả khách du lịch) chứ không phải chỉ người lái xe. Người "khách" bước xuống đường phải tuân theo luật quy định cho người đi bộ, bản thân anh em mình ra nước ngoài du lịch lớ ngớ băng qua đường không đúng chỗ vẫn bị phạt như thường, đâu thể đổ thừa tôi không biết luật của các ông được.

Tập Lái
10/12/14
24
8
3
38
Theo mình thì phạt người điều khiển xe thôi vì anh lái xe thì bắt buộc phải có bằng lái, muốn có bằng lái thì phải nắm luật giao thông, còn người ngồi sau không bắt buộc phải học luật, trừ trường hợp anh chứng minh được người ngồi sau có học luật giao thông (có bằng lái) nhưng cố tình vi phạm

Hạng D
14/3/10
1.213
5.316
113
Em cũng nghĩ như bác, trường hợp này chỉ nên phạt tài xế.
Tuy nhiên, nếu lý luận là vì "người ngồi sau là khách họ không hiểu luật" là không hợp lý, bởi hiểu luật và tuân thủ luật là chuyện của mọi người (kể cả khách du lịch) chứ không phải chỉ người lái xe. Người "khách" bước xuống đường phải tuân theo luật quy định cho người đi bộ, bản thân anh em mình ra nước ngoài du lịch lớ ngớ băng qua đường không đúng chỗ vẫn bị phạt như thường, đâu thể đổ thừa tôi không biết luật của các ông được.
hành vi họ bước xuống đường tự đi bộ và ngồi trên xe do người khác chở nó khác nhau ( em nghĩ vậy)