Hạng B2
12/9/20
191
305
63
49
Quận 6 TP HCM
Xe trang bị đèn thông minh auto hết mới dẹp được nạn này, gặp xe ngược chiều pha đèn, mình đá 2 cái không cụp xuống. Em khinh.
Chào các anh,
Có lần đi tiệc tối, uống tí bia nên tôi giao vô-lăng cho vợ cả. Trên đi đường thấy xe đối diện đá pha hoài mà k hiểu lý do, kiểm tra lại đèn thấy vẫn đặt chế độ "Auto" nhưng cần điều khiển đèn vô tình đã cụp xuống chế độ pha (do k cầm lái thường) nên chế đèn "Auto" mất tác dụng.

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng D
9/2/15
1.492
7.189
113
40
Ngoài bắc thì em không rõ, chứ trong nam này bác tài chạy để chuyển 2 3 lane thì bác chỉ giúp em là cao tốc nào vậy.
1 số tuyến còn không có làn khẩn cấp nữa.
Còn sử dụng làn khẩn cấp thì nó là vi phạm pháp luật rồi, mà đã vi phạm thể kg thể nói ý thức được.

• Like
  • Haha
Reactions: nttanmam and CuBiMi
Hạng B2
30/12/15
386
437
63
Ý thức không tự nhiên có mà phải được rèn (được dạy, thậm chí bị phạt). Tuy nhiên, ở VN thì trường học chỉ lo dạy các môn sao cho học sinh được điểm cao mà không dạy về đạo đức, ý thức. Đi thi bằng lái xe máy thì khỏi nói luôn, thi bằng lái xe ô tô thì mấy ông dạy lái (mình không nói tất cả nhưng rất nhiều, ngay ông dạy lái em) cũng rất vô ý thức, chỉ xúi học viên chạy sao cho nhanh, mà kg không nói về ý thức lái xe trên đường thế nào. Luật thì có nhưng hầu như không phạt nên hậu quả là giờ đầy đường các thành phần thiếu ý thức này.
Mà một trong nhưng thành phần thiếu ý thức gây khó chịu cho người khác, và cũng là nguyên nhân gây cản đường, kẹt xe chính là chạy chậm mà cứ thích ôm làn trái. Không biết bao giờ mới hết các loại này.

• Like
Hạng F
28/8/19
6.729
11.440
113
Palm Beach, Florida, US
Ý thức này nó do XH rèn giũa con người bao thế hệ, quen từ bé. Nào chỉ thể hiện ở việc TGGT, nó thể hiện khắp nơi, mọi chuyện.
Tranh giành, ích kỷ, xem nhẹ LP vì có thể mua bằng tiền, nhân văn và nhân sinh kém!

• Like
Hạng B2
14/2/17
484
748
93
Mấy cái này nó là hệ quả và "di căn" từ văn hóa đường làng sang đường phố và giờ lan tới đường cao tốc thôi mà. Đi loại đường nào cũng gặp, chỉ khác nhau về hình thức ngudot và matday thôi các anh ạ!

• Like
  • Haha
Hạng F
29/10/16
11.645
22.655
113
Pháp
Nếu thật sự phân tích
2B : các bạn nào từng lái xe 2B có bao giờ lái ngược chiều, leo lề, vượt đèn đỏ, thậm chí không nhường người bộ hành, chạy vào đường khẩn cấp, thậm chí cố ý vi phạm giao thông chưa ?

Xứ sở nào cũng có cái hay và cái dở, nếu từ căn bản mà không chắc thì lên cao khó có thể thực hiện đúng được .Cũng như căn bản về học vấn cũng thế. Và nếu viết về chủ đề trên, chính là ý thức từ lái xe 2B mà lên cả.

Và khi các bạn cầm 4B, thì tư duy 2B có còn nằm trên volant của các bạn hay không ?

• Like
Hạng D
24/2/20
4.529
7.491
113
37
vẫn biết là vậy nhưng pải sống chung với lũ thôi bác ạ, nhân tiện kể về chuyện tử tế cho mấy anh đỡ mất niềm tin: chiều qua em chạy về tân vạn em có dừng lại để đoàn xe máy và 2 anh xe hơi qua đường thì có 1 anh xe hơi sau khi qua xong thì giơ tay chào em và em cũng đáp lại, sáng nay em chạy ở long thành đang tính qua đường thì anh xe ben đã dừng lại ra hiệu cho em qua và em đã gật đầu cười tươi cảm ơn và ảnh cũng cười đáp lại. Cuộc sống thì có lắm thằng óc dog nhưng cũng nhiều người tử tế các bác ạ.

Hạng B2
29/5/15
167
161
43
49
Mình có chạy max speed thì cũng nên đi vào là giữa, để làn bên trái cho ai muốn vượt thì vượt. Chủ thớt cứ ỷ max speed mà ko chi người ta vượt thì người ta đá đèn là đúng rồi. Ý thức chưa cao mà chê người khác thì cũng khá là hài.

Hạng F
29/10/16
11.645
22.655
113
Pháp
vẫn biết là vậy nhưng pải sống chung với lũ thôi bác ạ, nhân tiện kể về chuyện tử tế cho mấy anh đỡ mất niềm tin: chiều qua em chạy về tân vạn em có dừng lại để đoàn xe máy và 2 anh xe hơi qua đường thì có 1 anh xe hơi sau khi qua xong thì giơ tay chào em và em cũng đáp lại, sáng nay em chạy ở long thành đang tính qua đường thì anh xe ben đã dừng lại ra hiệu cho em qua và em đã gật đầu cười tươi cảm ơn và ảnh cũng cười đáp lại. Cuộc sống thì có lắm thằng óc dog nhưng cũng nhiều người tử tế các bác ạ.
Sống với lũ, nhưng vượt lũ chứ đừng trầm mình vào nước lũ, thí dụ trên là một nhân văn.
Mặc dầu 1/100 triệu, nhưng 2 người sẽ thành 1/50 triệu ... bác cứ tin đi, thời gian đi tới, và con người đi lên, không ai đi xuống đâu.