Thảo Luận ĐƯỜNG AUX CHO MONDEO

Hạng C
13/12/11
811
69
28
@ Crazy: em nghĩ sub của bác ko hư đâu, có thể do bác đang dùng (DVD JVC) khác với hệ thống âm thanh nguyên bản nên sub theo xe nó ko hiểu. Bác KT lại thử.

Hạng F
14/3/13
5.958
140.636
113
Phong Lăng Độ
laple nói:
khoaMone nói:
xe em có rồi chế độ này rồi
Hé, vậy mà bác đành hưởng thụ một mình hé!

em đùa chút, hôm nào giao lưu xem âm thanh qua AUX thế lào he Bác Khoa!

Em thấy xe em nghe nhỏ hơn nghe CD , hông biết phải vậy không

Hạng F
14/3/13
5.958
140.636
113
Phong Lăng Độ
laple nói:
khoaMone nói:

Hạng D
30/12/12
1.622
766
113
43
Crazy: em cũng nghĩ giống Bác Bắc, sub của bác chắc ko tương thích với thiết bị mới.
Còn cáp như bác nói (1 đầu 3 giắc và 1 đầu kết nối với thiết bị như ip chẳng hạn) em chưa thử...
Nhưng sau khi lắp xong trên xe em, kết nối ip qua ngõ 3.5li, có mở thử file mp4, vẫn nghe được audio nhưng ko có hình (em nghĩ vì ko có đầu cắm vào giắc video màu vàng)...em sẽ tìm cáp 3 đầu RCA để thử xem...

Hạng D
30/12/12
1.622
766
113
43
khoaMone nói:
laple nói:
khoaMone nói:

Quả có nhỏ hơn, lúc trước nghe cd volume 12, nay nghe mp3/iphone...volume 15, nhưng chất lượng âm chỉ có hơn...

Hạng C
29/4/14
745
305
63
Q2
Kính chào các bác,
Có lẽ chủ đề này nhiều bậc cao thủ đã biết roài, nếu cóa topic trùng mong các Bác bỏ qua…
Nhưng riêng em, qua nhiều đêm lục lung tung các trang web, cũng không tìm đâu ra đường audio khác ngoài chấp nhận nghe đĩa cd hay vcd, dvd chuẩn (đĩa dỏm v2 nó giận nó hông chịu nhận:(…hix), Mông Deo nghe được 10 đĩa thì nhìu thiệt nhưng rất bất tiện khi lập danh sách chọn bài yêu thích hay cập nhật bài hát mới…haizzz:mad:
Vậy làm sao giữ được nguyên bản âm thanh hay sẵn của Mông mà ta có thể đấu nối với thiết bị ngoài như usb, iphone, ipod…
Thế là em miệt mài tìm kiếm cáp đấu nối với giắc nằm trong hộp tì tay, hình như kết nối với điện thoại :

Lúc trước nghe nói trong Hãng có bán cáp với giá ~ 1tr, nhưng giờ thì …bó chiếu, em lặn lội lân la lê lết các chợ từ Nhật Tảo đến Nguyễn Kim, đến các đầu mối linh kiện đtdđ như các Hàng đường HV Q5, Chiếm Tài…rồi qua hàng bày ở vỉa hè các đường …vỡn bặt vô âm tín, hix…

Thua, cuối cùng em dự thay zin bằng 1 DVD xịn mới như Hàng Kenwood DDX4033BT, nghe qua usb hay Bluetooth cho phẻ…
Nhưng vỡn còn lăn tăn những khuyết điểm khi thay đổi lày như:
- Gắn mới sẽ mất sub trầm sau xe (nghe thợ nói zậy)
- Đấu nối dây chứ ko có giắc cắm sẵn,
- Khó chịu nhất là 1 thời gian mấy cái bas nó rơ, chạy đường xốc nó kêu rè rè…(cái nì em có kinh nghiệm 2 con vợ đời trước roài, đồ zin nó sẵn khớp chỉ cần đẫy vô nó kêu “ái”…à ko! nó kêu tách 1 cái là “cứng ngắt” )…bởi vậy khi mình đang hưởng thụ mà v2 nó cứ lãi nhãi “rè rè”, dễ nỗi điên…

Còn đang do dự thì may mắn đọc được thông tin là dvd của Mông có cáp nối ra đường AUX (dvd Mông 1 vạch có sẵn lỗ AUX rùi nhưng ko biết chất lượng thế lào, ở đây em đang nói Mông có Thai, nó ko có…Lỗ):

Thế là em tiến hành làm như sau:
1/ Tháo đầu DVD ra xem: (giai đoạn này em quên chụp hình, mượn tạm vài pic từ OF)
Dùng 4 móc chuyên dụng có khoen (đúc khoen vào, nó cũng “tách” cái…cứng ngắt…từ từ thủng thỉnh dùng sức lôi ra…thế lày

Các bác thấy có 3 lỗ (giắc RCA) đỏ, trắng , vàng còn để trống như mời gọi…
Nó là các đường out gồm audio trái, audio phải, video như hình minh họa sau

2/ Kế tiếp tìm cọng cáp nối thiết bị, ví dụ em chọn iphone, ipad, ipod, mp3… là thiết bị nguồn, em chọn như lày: giá 230 khìn nhé (chọn hàng tốt để chất lượng âm thanh khỏi lăn tăn)

3/ Cuối cùng chỉ việc cắm vào em nó : 2 đầu trắng đỏ vào 2 giắc trắng đỏ, riêng giắc vàng dùng cho video em chưa tìm ra cáp 3 đầu RCA nên…để đó, từ từ tính…
Sau đó luồn xuống vị trí lày (mở ốp hông bên chân):

Và kết quả:

Nghe các loại nhạc trong ip kể cả longless (đuôi Wav)…âm thanh tuyệt hảo, em cảm giác hay hơn nghe cd nữa, hê hê…
Đặc biệt nghe lun các file mp4…vậy có thể kết: nếu có cáp 1 đầu 3 RCA đỏ trắng vàng 1 đầu 3.5li thì có thể xem video lun đóa…
Vài điều chia sẽ…Thân.

Hôm nay em cũng làm 1 cọng Belkin nhưng kg có loại 1 ra 3 đầu RCA, chỉ có Audio 3.5mm ra 2 RCA, với lại em nghĩ là cable 1-3 thì neu đầu 1 là 3.5mm included video thì phải kết nối qua docking trừ truong hợp có cable 1-3 mà đầu 1 là iP data port thì mới có tín hiệu giải mã video. (từa tựa cái hình bác kèm ở trên đó) Cái này khó kiếm ah.. thôi thế lày quá dc rồi.
ĐƯỜNG AUX CHO MONDEO

• Like
Reactions: espanola
Hạng D
30/12/12
1.622
766
113
43
Hôm nay em cũng làm 1 cọng Belkin nhưng kg có loại 1 ra 3 đầu RCA, chỉ có Audio 3.5mm ra 2 RCA, với lại em nghĩ là cable 1-3 thì neu đầu 1 là 3.5mm included video thì phải kết nối qua docking trừ truong hợp có cable 1-3 mà đầu 1 là iP data port thì mới có tín hiệu giải mã video. (từa tựa cái hình bác kèm ở trên đó) Cái này khó kiếm ah.. thôi thế lày quá dc rồi. View attachment 63805
Bác nói cũng hữu lý! Em cũng chỉ có nhu cầu nghe nhạc...

Hạng D
30/12/12
1.622
766
113
43
Sáng nay lọ mọ lục ra thấy cái này (dùng để mở đầu LCD ra):
ĐƯỜNG AUX CHO MONDEO

Các bác thấy có rãnh để khớp vào chổ khoanh vòng tròn đỏ:
ĐƯỜNG AUX CHO MONDEO

Lúc trước khoen em mượn bạn nó có vòng tròn màu đen giống hình, nhưng nguyên tắc thì giống nhau cả...

Hạng D
11/10/10
1.957
1.968
113
Em.cũng dùng một cục bluetooth theo trang tinhtế.vn recomend có chủân mới 3.0 hay 4.0 gì đó và aptx. Chất lượng tuyệt vời và kết nối đơn giản vào xe k.phải cắm.dây nhợ lằng lằng j hết. Hàng ship từ hồng kông rẻ và ngon hơn hàng bán tại vn.