Hạng B2
28/2/17
171
66
38
34
Biên Hoà
Các bác cập nhật cho em tình hình tuyến đường đi ven biển với. Em đang tính 2/11 này làm 1 chuyến thư giãn tới chủ nhật về. Chỉ có vợ và 1 bé con thôi.

Tập Lái
22/1/19
6
2
3
28
Trong bài này mình xin được chia sẻ kinh nghiệm du lịch phan thiết tự túc, phượt mũi Kê Gà Phan Thiết do mình đúc kết. Mong rằng những kinh nghiệm này sẽ giúp bạn có một chuyến du lịch Phan Thiết thú vị nhất.

Mũi Kê Gà nằm tại xã Thuận Quý, huyện Hàm Thuận Nam, cách Phan Thiết khoảng 30 km, là một điểm du lịch hấp dẫn của nhiều dân phượt ở Sài Gòn dịp cuối tuần. Mũi Kê Gà nổi tiếng với nước biển xanh mát, những ngọn núi được phủ đầy cát trắng tạo nên những điểm nhấp nhô tuyệt đẹp cho Mũi Kê Gà.
Mũi Kê Gà đúng ra là một hòn đảo nhỏ cách đất liền khoảng 500m. Khi thủy triều lên thì Kê Gà bị cách biệt như một hải đảo nhưng khi nước rút xuống thì một dải cát hiện ra nối mũi Kê Gà vào đất liền. Người ta cho rằng sở dĩ có tên gọi này bởi mũi đất nhô ra bờ biển có hình giống đầu con gà.
So với những địa điểm du lịch khác, Mũi Kê gà vẫn còn khá hoang sơ và có ít khách du lịch lui tới. Phượt mũi Kê Gà, bạn sẽ được chiêm ngưỡng những hòn đá đủ kích thước lớn, nhỏ và hình dạng tròn vuông, ngắn dài phơi mình bên bãi biển như đang "bày binh bố trận". Người dân ở đây ví như là vườn đá. Một số mỏm đá nhô ra biển được tận dụng làm chỗ thả câu lý tưởng.
Ngọn hải đăng Kê Gà trên đảo bắt đầu hoạt động năm 1900 và đến nay vẫn chiếu sáng. Tầm đèn hải đăng rọi xa hơn 20 hải lý. Ngọn hải đăng Kê Gà có hai thành tích: là ngọn hải đăng cao thứ nhì ở Việt Nam và là ngọn hải đăng cổ nhất Việt Nam.

Đi như thế nào? (mình đi bằng xe máy nên chỉ nói xe máy thôi nha)
- Phượt Mũi Kê Gà bằng xe máy (Sài Gòn đi Phan Thiết)
Các bạn có thể lựa chọn một trong những cung đường sau:
+ Đi theo hướng quốc lộ 1 đi Phan Thiết -> trạm thu phí Sông Phan (Bình Thuận) rẽ phải theo ngã ba nhỏ -> đi thẳng tới suối Nhum -> rẽ phải theo hướng Mũi Kê Gà (Đây là cung đường dễ đi và gân nhất để tới Mũi Kê Gà).
+ Xuất phát từ TP. Hồ Chí Minh -> theo quốc lộ 51 hướng Vũng Tàu -> thị xã Bà Rịa -> rẽ trái theo quốc lộ 55 hướng Bình Châu và Phan Thiết -> chạy thẳng là tới Mũi Kê Gà.
+ Đi theo tuyến ra đường Phan Thiết -> khu du lịch Suối Cát -> ngã ba rẽ bên phải chạy tới Bình Châu -> Hồ Cốc của Bà Rịa Vũng Tàu.
+ Hướng QL1 -> ngã ba Lagi rẽ phải -> QL5 -> rẽ trái tới Hàm Tân.
+ Đi theo hướng QL1 -> ngã ba đi khu du lịch sinh thái Takú -> rẽ phải đi vào khu du lịch.

Ở đâu?
Gần đảo có nhiều khu nghỉ dưỡng, khách sạn từ cao cấp cho tới bình dân và giá rẻ, tùy vào sự lựa chọn của các bạn. Tuy nhiên phần lớn du khách đến đây thường ở lại cắm trại trên đảo.

Ăn gì?
Trên đường đi bạn sẽ đi ngang qua Chợ Tân Hải, vào khu chợ này bán cũng nhiều đồ ăn. Chạy qua dinh Thầy Thím khoảng 15km rồi gặp đường Lê Thánh Tôn rẻ vào Chu Văn An sẽ thấy chợ, nói chung chạy qua Dinh Thầy Thím tầm 15km khúc nào đông đông người đó là chợ Tân Hải. Ở đây bán đồ hải sản khá rẻ, vừa vào chợ, bạn hỏi chỗ bán hải sản ở đâu có người chỉ gửi xe bên ngoài rồi đi vào trong.
Lưu ý không nên mua hải sản ở trong chợ, bạn chịu khó đi ra bãi biển ở ngoài đó có bán rẻ hơn trong chợ 1 nửa giá. Ngoài ra bạn có thể mua hải sản gần bến cano.
Lưu ý: Không cần phải nướng sẵn nhé, để sống luôn chạy ra mũi Kê Gà có chổ nướng, vừa nướng vừa ăn ngon hơn
Trên dọc đường về các bạn có thể mua thanh long về ăn, thanh long ở đây ngon lắm, ngoài ra trên đường về còn gặp khu chợ có bán nhiều đồ lắm, tấp vào đó ăn nhẹ rồi đi thẳng về Sài Gòn. Đừng quên thưởng thức bánh canh Long Hương nổi tiếng ngay cổng chào Bà Rịa.
Về nhà hàng ăn ngon và giá rẻ ở Mũi Kê Gà các bạn có thể tham khảo Quán Trọng Tâm và Quán Biển Nhớ rất ngon và rẻ, chủ quán nhiệt tình.

Cần chuẩn bị những gì?
- Kem chống nắng, kem chống muỗi.
- Đèn pin (trên đảo không có điện ngoại trừ hải đăng).
- Máy ảnh (tất nhiên phải có vì bạn có thể pose mọi mm đất trên đảo).
- Thức ăn khô, nước uống (nên chuẩn bị nước uống nhiều vì trên đảo không có nước uống).
- Than, bật lửa, bếp nướng mini .
- Thuê lều (cho những ai có ý định cắm trại qua đêm).
Cảm ơn các bạn đã đọc.
Muốn tìm hiểu rõ hơn về cách đi các bạn back về trang 1 nhé hay bấm TẠI ĐÂY

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
11/4/17
21
16
3
44
Cuối tháng 9 này em đi PT, các bác cập nhật dùm em lộ trình như hình ổn ko, đường đẹp ko ah, em đi đường ven biển Lộc An - Bình Châu - Lagi - PT
Đường đi Sài Gòn – Phan Thiết (dành cho mấy bác gà như em)

Hạng D
14/6/12
1.608
95
48
51
Cuối tháng 9 này em đi PT, các bác cập nhật dùm em lộ trình như hình ổn ko, đường đẹp ko ah, em đi đường ven biển Lộc An - Bình Châu - Lagi - PT
Em mới đi PT hồi đầu tháng 8/2019 này, cũng theo lộ trình ven biển bác show: đoạn đường trước sau Lagi không ok lắm, chỉ có thể chạy chừng 30-40km/g thôi, thỉnh thoảng có đoạn phải bò chậm qua ổ gà/vũng nước. Bù lại có thể dừng ngắm/mua thanh long rất đẹp và ngon. Dọc đường cũng có vài bãi biển đẹp có thể xuống chơi tí. Khi về theo QL1 thì nhanh hơn cả tiếng đồng hồ.

• Like
Reactions: thuan311983
Tập Lái
11/4/17
21
16
3
44
Em mới đi PT hồi đầu tháng 8/2019 này, cũng theo lộ trình ven biển bác show: đoạn đường trước sau Lagi không ok lắm, chỉ có thể chạy chừng 30-40km/g thôi, thỉnh thoảng có đoạn phải bò chậm qua ổ gà/vũng nước. Bù lại có thể dừng ngắm/mua thanh long rất đẹp và ngon. Dọc đường cũng có vài bãi biển đẹp có thể xuống chơi tí. Khi về theo QL1 thì nhanh hơn cả tiếng đồng hồ.
Thank bác, vậy yên tâm rồi