Tập Lái
23/12/12
5
0
1
euro car nói:
Em vừa nhận được Phiếu tặng 4 vỏ Wrangler HPAW cho Ford Escape để chạy thử xem có êm hay vẫn còn ồn như phản ánh nhiều người. Có bác nào nhận được phiếu tặng như em không? Chưa thay nên chưa biết chất lượng có cải thiện gì không. Hiện tại, em vẫn đang chạy Wrangler HP (không biết có AW không, để về xem lại). Nghe Goodyear bảo đây là dòng mới, cải thiện được độ ồn. Hy vọng sẽ tốt. Để em chạy sau 3 - 6 tháng sẽ báo cáo lại các bác.

Lốp bác bền dữ vậy à?
Bao tiền/cái vậy bác ơi?

Tập Lái
22/6/12
24
0
1
dragon nói:
Em đang đi GY Wrangler HPAW (made in Thailand) 235/70/R16 được hơn 1 năm, hơn 20k km chưa suy suyển gì mấy, đi đường xấu rất ổn :). Em đang có ý định lên vỏ 245/70/R16 cũng GY, em tìm trên website GY VN size này cũng chỉ có HPAW, không biết mấy loại mới như bác euro car đề cập có ở VN chưa và có phải loại cho SUV không?

Bác tìm thấy chưa?
Em cũng đang tìm hiểu em này cho dòng SUV.

Hạng D
9/1/06
2.596
11.655
113
HCM
Tết Tây vừa rồi có dịp đi 4 ngày nghỉ ngơi với gia đình, đi Bảo Lộc -Dalat rồi về theo QL 28 từ Di Linh qua đèo Gia Bắc. Đường xấu , tốt, đất đỏ, trải trưa, đèo dốc quanh co đủ cả. Tính về review cảm nhận của mình, mà mấy hôm nay công việc hơi bận nên chưa viết được, không biết hôm nay đã nguội chưa.

Từ hôm thay vỏ GY loại mới đến giờ tầm 3 tháng, em chạy > 6,000Km thì có cảm nhận là. Càng chạy càng thấy quá hài lòng so với tầm tiền quá rẻ bỏ ra khi so với BS, Michelin. Em thật sự tâm đắc ý này.

Lúc đầu mới thay, em cũng cảm giác chưa thật sự tin cậy lắm, cho thì sài thử xem thế nào, chứ chưa có cảm giác Enjoy khi lái với bộ vỏ GY. Mà vẫn thầm nghĩ có ngày cũng sẽ thay BS, hoặc Michelin cho êm hơn. Tầm khoảng 500km đầu thì có lẽ vỏ còn hơi cứng, với lại chưa quen bộ vỏ mới lắm hay sao mà em vẫn còn thấy chưa êm vì hơi cứng, tay lái cũng cảm giác chưa ngay ngắn.

Nhưng càng chạy thì cảm giác như xe bắt đầu đầm hơn, bộ vỏ sau thời gian lăn đều thì xe bắt đầu êm hơn. Đến nay, thật sự em thấy GY đã có cải thiện cao su vỏ xe rất đáng kể, phải nói là 90% so với những bộ vỏ cũ được sx từ nhưng năm 2010. Ford Escape bây giờ chạy rất bám đường khi vào cua (đèo Gia Bắc), khá êm trên mặt đường nhựa QL1, đầm khi đi đường xấu như QL20. Bây giờ, em thấy xe bắt ồn khi Escape để chế độ quạt máy lạnh số 2, chứ không phải do tiếng vỏ xe vọng lên rào rào nữa. Còn hình dáng bên ngoài của bộ vỏ GY 215/70 R16 thì thấy bản mặt tiếp xúc mặt đường cũng khá to & ngầu, làm cho chiếc SUV có cảm giác to & chắc chắn.

Không phải được tặng vỏ mà em khen, thật sự cảm nhận của em về sự cải thiện của GY cho vỏ xe đối với thị trường Việt Nam rất đáng trân trọng, biết lắng nghe để cải thiện khiếm khuyết của mình.

Nếu GY vẫn tiếp tục bán giá hợp lý 2.4tr/ vỏ Escape, thì em tiếp tục mua khi đến hạn thay mà không cần lăn tăn nữa. Vì những vỏ BS, Michelin tuy có êm hơn chút xíu, nhưng với giá 4tr hoặc hơn thì hết sức cân nhắc. Còn nếu BS, Mi mà giảm còn 2.5tr-2.7tr thì suy nghĩ lại sau.

Last edited by a moderator:
Hạng D
9/1/06
2.596
11.655
113
HCM
@ Andy1606: Những vỏ xe tầm trung thì đa phần ai cũng nghĩ đến Michelin, Bs, GY vì được nhiều người dùng khá quen thuộc. Dunlop nếu có nhiều những nhận xét thực tế để cho những người chưa sài, muốn sài cũng đầy đủ thông tin khi lựa chọn , cảm thấy “ bỏ ra đáng đồng tiền bát gạo”. Chứ rất ngại khi thay vỏ vào rồi, mà không đúng như ý của mình lại không thể trả lại được khi đã lăn bánh. Mình cũng ngại thay vỏ mới mà chưa biết thông tin đầy đủ, vì lái xe mà cảm thấy không hài lòng sẽ rất mệt, giảm hứng thú khi vần vô lăng. Nếu Dunlop có những chương trình trải nghiệm thực tế, hay những bài cảm nhận của nhiều người sử dụng như bác sẽ rất hay khi lựa chọn. Lúc trước có lần cũng muốn thử loại mới, giá rẻ mà ngon xem thế nào. Mình thay cặp Maxxis, đi thì khá êm nhưng được thời gian đâu 2 năm thì mặt vỏ tự nhiên phù nhẹ, lúc đó không biết vì nhìn cái vỏ khá mới, tròn trịa. Đi cứ tưng tưng và hơi đảo, đi cân vỏ thì thợ may mắn phát hiện khi lấy tay sờ rất kỹ trên mặt vỏ tiếp xúc mới biết. Đứng đó nhìn bằng mắt thì không phân biệt nổi. Nghĩ tại mình xui, nên từ đó cũng hết dám thử loại vỏ mà ít người đi. Nhưng nếu là Continential mặc dù ít người đi nhưng em không bao giờ từ chối, khi có đủ tiền mua nó.

Hạng B2
28/6/10
210
25
28
48
Không biết có bác nào đã xài qua TOYO ( made in Japan ) chưa nhỉ ? Lúc xe em được 25K, vỏ GY nó gào như con mất mẹ :) ... em tính thay Michelin thì chủ tiệm khuyên em nên xài Toyo, theo em là khá tốt và êm ái, giá lại mềm hơn BS Nhật. Chia sẽ thông tin cùng các bác.

Tập Lái
23/8/12
5
0
1
41
Vietnam
Nếu GY thực sự cải thiện được độ ồn thì tốt. Chứ giống như 2 cặp dép cao su GY có sẵn theo con xe MON cuối 2011 nhà em thì hoảng quá. Chạy được hơn 15k ồn chịu ko nổi em đổi sang Pirelli và giờ đang hạnh phúc với lựa chọn của mình dù phải cắn răng cắn cỏ với cái giá 1 tí. Theo đánh giá của 4 loại vỏ em từng đi thì:
GY (trước kia): giá mềm, vỏ cứng, ồn nhiều, tuổi thọ khá.
BS: giá cứng, vỏ cứng, ồn trung bình, tuổi thọ tốt <--- lâu mòn, đi đường xa nhiều rất phù hợp.
Michelin: giá cứng, vỏ mềm, ồn ít, tuổi thọ trung bình khá <--- nhanh mòn, đi nội thành nhiều thì phù hợp.
Pirelli: giá cứng, vỏ vừa, ồn ít, tuổi thọ tốt <--- dung hòa giữa BS và Michelin

Last edited by a moderator:
Tập Lái
8/4/10
18
12
3
51
Báo cáo các bác, em vừa thay 4 vỏ Goodyear Wrangler HP AW cho con Escape của em. Xe của em Escape 2010, vỏ Fortera chạy được 35K, chạy ngoài đường tiếng vỏ kêu quá, cứ như phi ngựa. Sau khi thay 4 quả Goodyear Wrangler 2.4T/cái, chạy trên đường sướng rêm cả người, tiếng ồn đâu mất, nghe được tiếng động cơ khi lên ga, xe chạy cảm giác nhẹ hơn, nói chung êm gần như vỏ Michelin mấy em Innova thường dùng