Hạng B1
8/3/12
59
337
58
Em đang tăm tia miếng đất Bình Chánh, ngặt nổi đất ko sổ.Cho em hỏi các bác có kinh nghiệm mua nhà ko sổ, giao dịch bằng cách lập vi bằng.
1. Làm sao xác định đất/nhà đó chính chủ, ko tranh chấp ?
2. Có cách nào để giảm thiểu rủi ro : Em định lập 1 cái hợp đồng mua bán + 1 cái hợp đồng đặt cọc giá trị cỡ 20% giá trị đất. Cả 2 cái hợp đồng này chỉ lăn tay + làm vi bằng thôi.
3. Xin phép xây dựng thì check ở đâu? khu đó thấy nhà kế bên xây bình thường.
4. Sau này nếu nhà nước cho làm giấy thì mình phải đóng thêm tiền SDD theo khung giá nhà nước, cái này check ở dau ? mình có cần lấy thêm giấy tờ gì của chủ cũ để sau này làm giấy cho dễ ko ?

Mấy bác chém thêm giúp để em sáng ra thêm can đảm, em thấy hồi xưa toàn giao dịch giấy tay xong rồi giờ cũng ra sổ ầm ầm, em thì định xây nhà trọ thôi nên cũng chằng cần giấy làm gì. Chỉ ngại đang xây thì bị bắt đập thì toi.

• Like
Reactions: huyb9
Tập Lái
2/6/16
4
13
3
36
TPHCM
Em không rõ lắm về vi bằng, nhưng nếu bác muốn mua đất Bình Chánh có sổ đỏ sổ hồng đầy đủ thì em chỉ cho vài miếng ;););)

Hạng B2
10/3/16
338
546
93
51
Em đang tăm tia miếng đất Bình Chánh, ngặt nổi đất ko sổ.Cho em hỏi các bác có kinh nghiệm mua nhà ko sổ, giao dịch bằng cách lập vi bằng.
2. Có cách nào để giảm thiểu rủi ro : Em định lập 1 cái hợp đồng mua bán + 1 cái hợp đồng đặt cọc giá trị cỡ 20% giá trị đất. Cả 2 cái hợp đồng này chỉ lăn tay + làm vi bằng thôi.
4. Sau này nếu nhà nước cho làm giấy thì mình phải đóng thêm tiền SDD theo khung giá nhà nước, cái này check ở dau ? mình có cần lấy thêm giấy tờ gì của chủ cũ để sau này làm giấy cho dễ ko ?

Mấy bác chém thêm giúp để em sáng ra thêm can đảm, em thấy hồi xưa toàn giao dịch giấy tay xong rồi giờ cũng ra sổ ầm ầm, em thì định xây nhà trọ thôi nên cũng chằng cần giấy làm gì. Chỉ ngại đang xây thì bị bắt đập thì toi.
Giao dịch nhà đất bằng vi bằng

là công chứng chỉ chứng nhận việc mua bán trao tiền giữa 2 bên , chứ không có tí giá trị gì về mặt pháp lý giấy tờ nhà đất cả ! Nên sau này mọi tranh chấp về quyền và giấy tờ pháp lý về miếng đất Bác mua đều vô giá trị đối với Bác ! Người bán đất cho bác vẫn có thể cầm cố ngân hàng hoặc bán miếng đất đó cho người khác ! Bác mua dạng này về sau rất dễ bị mất ngủ lắm ! tiền mình bỏ ra là tiền tươi thóc thật lại đi mua rắc rồi vào người về sau , theo minh bác cứ nên mua đất có sổ đỏ là tốt nhất ! về sau xây dựng cũng yên tâm và ngủ ngon , giá trị đất có sổ sẽ tăng đều theo thời gian . chứ mua bằng vi bằng mai một muốn bán đi cũng mất giá và vô cùng rắc rối ! ( đây chỉ là ý kiến cá nhân mình )

• Like
Reactions: thuto1
Hạng C
7/3/17
681
13.557
93

Mua thì nên rào lại và xây dựng ngay, xây tạm cũng dc, và phải tốn ít tiền cho Phường.

Hạng B2
10/3/16
338
546
93
51
1, Vi bằng do văn phòng thừa phát lại thực hiện. ( văn phòng thừa phát lại do Sở tư pháp cấp phép.)
2, ghi nhận hiện trạng thực tế tại thời điểm lập vi bằng ( bên A giao tiền bên B,.......)
3, nếu có tranh chấp xảy ra Vi bằng là một chứng cứ quan trọng đc công nhận tại tòa nếu kiện tụng, tranh chấp xảy ra.
Vậy xin hỏi Bác nếu bên B tiếp tục lập vi bằng bán tiếp lô đất đó cho người khác thì có bị văn phòng thừa phát ( chổ khác ) ngăn chặn không !
Nếu có xảy ra bị quy hoạch đề bù giải tỏa thì bên A Có được quyền pháp lý chính của miếng đất đó hay NN vẫn làm việc với bên B Là chính ! thanks Bác

Hạng B2
10/3/16
338
546
93
51
Theo quy định tại điều 28 của nghị định 61/2009 của Chính phủ quy định về hoạt động tổ chức thừa phát lại quy định vi bằng có giá trị chứng cứ để tòa án xem xét khi giải quyết vụ án và vi bằng là căn cứ để thực hiện các giao dịch hợp pháp khác theo quy định của pháp luật.
Theo quy định này, vi bằng chỉ có giá trị bằng chứng chứ không phải là một thủ tục hành chính để bảo đảm giá trị tài sản. Văn phòng thừa phát lại cũng chỉ ghi nhận lại hành vi trao đổi, giao dịch tiền, giao nhận giấy tờ chứ không chứng thực quan hệ giao dịch mua bán tài sản. Vi bằng không có chức năng như công chứng, công chứng chứng thực việc giao dịch mua bán tài sản.
ok thanks Bác vậy Em hiểu về giá trị và tính pháp lý của việc mua bán nhà đất bằng vi bằng rồi !

Hạng B1
8/3/12
59
337
58
vậy là em có thể kiện bên B ra tòa nếu xảy ra tranh chấp, bên B có nghĩa vụ trả lại em số tiền lập trong vi bằng, nếu ko thì bên B chây ì trả nợ hay chịu vô trỏng ngồi thì coi như em mất trắng số tiền đó ?
Trường hợp mà sau này giá đất lên , bên B trả lại em tiền rồi đòi lại đất thì em cũng phải trả lại luôn hả bác ?
Vậy nhà nước căn cứ vào đâu để biết đất đó chính chủ ? Em thấy đất có bản kê khai lập năm 2006 , ko biết cái này có sang tên được ko ?

Hạng B1
8/3/12
59
337
58
Em thấy hồi xưa ông bà già mua đất toàn giấy tay, sau này thì đất dự án ko sổ cũng giao dịch ầm ầm.
Nên hỏi coi bác nào có kinh nghiệm giao dịch dạng này, có cách nào giảm thiểu rủi ro?

Hạng B2
10/3/16
338
546
93
51
vậy là em có thể kiện bên B ra tòa nếu xảy ra tranh chấp, bên B có nghĩa vụ trả lại em số tiền lập trong vi bằng, nếu ko thì bên B chây ì trả nợ hay chịu vô trỏng ngồi thì coi như em mất trắng số tiền đó ?
Trường hợp mà sau này giá đất lên , bên B trả lại em tiền rồi đòi lại đất thì em cũng phải trả lại luôn hả bác ?
Vậy nhà nước căn cứ vào đâu để biết đất đó chính chủ ? Em thấy đất có bản kê khai lập năm 2006 , ko biết cái này có sang tên được ko ?
Vậy nếu lúc Bác mua lập vi bằng giá đất 5tr/m đến khi xảy ra tranh chấp giá đất 25t/m nó đền bù bằng giá mua hay chây lỳ là bác mất trắng ! Bỏ tiền mua sự rắc rối và nhức đầu