Hạng B2
10/3/16
338
546
93
51
Em thấy hồi xưa ông bà già mua đất toàn giấy tay, sau này thì đất dự án ko sổ cũng giao dịch ầm ầm.
Nên hỏi coi bác nào có kinh nghiệm giao dịch dạng này, có cách nào giảm thiểu rủi ro?
Em thấy hồi xưa ông bà già mua đất toàn giấy tay, sau này thì đất dự án ko sổ cũng giao dịch ầm ầm.
Nên hỏi coi bác nào có kinh nghiệm giao dịch dạng này, có cách nào giảm thiểu rủi ro?
Ngày xưa pháp lý chưa rỏ ràng nên còn có khả năng mua giấy tờ tay .và chờ ngày nhà nước ân xá , mà 99 % đất mua bán giấy tay hay vi bằng là có vấn đề về thủ tục pháp lý vì nếu đất đó nó ngon lành thì người chủ cũng sẽ ra giấy tờ đàng hoàng bán cho có giá chứ tội gì để các Bác ép giá thấp bằng giấy tay hay công chứng vi bằng. ! Bây giờ pháp luật rất rỏ ràng , nếu không có sổ đỏ thì chắc chắn 99% bác sẽ gặp rắc rối khi làm thủ tục Chủ quyền nếu mua phải thằng Bán đất lưu manh !99 % mảnh đất bác mua bằng công chứng vi bằng sẽ đứng hình và không thanh khoản được khi đã có sự cố tranh chấp hoặc kiện tụng sảy ra Vì có thằng nào ngu mới nhảy vào lúc này . Minh đã có người bạn mua đất giấy tay như vậy ở HM Đến giờ đất cũng bỏ trống không xây dựng được 10 năm nay vì chủ đất đã đem sổ đi cầm ngân hàng . Nhưng thiên hạ đã có câu " liều ăn nhiều "Chúc Bác may mắn !

• Like
Reactions: @bama and thuto1
Hạng B2
12/7/15
145
80
28
55
Nguoi mua đất dạng giấy tờ tay vì họ ko đủ năng lực tài chính và họ có mục đích ở thật, nếu bạn mua để đầu tư thì tốt nhất ko nên mua , vì rủi ro cao và khả năng sang nhượng sau này suông sẽ và lợi nhuận cũng ko cao

• Like
Reactions: thuto1
Hạng B2
10/3/16
338
546
93
51
Mua Bđs bằng vi bằng gần như mạo hiểm 99% nếu thắng thì 1 ăn 100 %
còn nếu vướng thủ tục pháp lý thì cầm chắc chôn vốn 99% luôn !

Hạng B2
19/10/16
169
743
53
35
Cái vụ mua đất, mua nhà bằng vi bằng thì thời sự "Tài chính kinh doanh" trên VTV1 có nói rồi. Giao dịch nhà đất kiểu này rất rủi ro cho người mua.
Em không nhớ là nghe trên tivi lúc nào, tầm khoảng 1, 2 tháng trước thì phải ?!

• Like
Hạng B2
19/6/16
362
1.074
93
Nếu mua giấy tay lập vi bằng thà e mua sổ chung còn đỡ rủi ro hơn.
Nhưng tất nhiên là em không mua sổ chung rồi.

• Like
Hạng B2
19/6/16
362
1.074
93
Em quên. Còn trường hợp này có thể mua qua vi bằng. Là khu quy hoạch treo, đất chính chủ vẫn nộp thuế đất hàng năm, nhưng do quy hoạch nên không chuyển lên thổ cư được. Thì bác làm mua bán vi bằng, làm thêm cái giấy hứa mua hứa bán, bắt người bán đền 1 gấp 10 vào, rồi 1 cái giấy uỷ quyền toàn phần liên quan đến lô đất, cùng người bán ra vào tên nộp thuế đất hàng năm. Như vậy khi xoá quy hoạch bác có thể chủ động thay mặt chủ cũ đi làm sổ, rồi sang tên bác.

Hạng B1
8/3/12
59
337
58
Em quên. Còn trường hợp này có thể mua qua vi bằng. Là khu quy hoạch treo, đất chính chủ vẫn nộp thuế đất hàng năm, nhưng do quy hoạch nên không chuyển lên thổ cư được. Thì bác làm mua bán vi bằng, làm thêm cái giấy hứa mua hứa bán, bắt người bán đền 1 gấp 10 vào, rồi 1 cái giấy uỷ quyền toàn phần liên quan đến lô đất, cùng người bán ra vào tên nộp thuế đất hàng năm. Như vậy khi xoá quy hoạch bác có thể chủ động thay mặt chủ cũ đi làm sổ, rồi sang tên bác.
Thanks bác. Cách này có vẻ khả thi.mấy cái giây tờ ủy quyền + HĐ này vp công chứng có làm ko bác ? vi bằng thì ra thừa phát lại là Ok rồi.

8/8/16
1.733
2.889
113
ko nen mua vì dù có an toàn thì sau này bđs lên ,chủ đất xin thêm tiền .bán lại thì đòi tiền kí => lãi % ko bằng có sổ riêng .Vài cái phức tạp khác
Rẻ lại thành mắc .

Hồi xưa giấy tay.....vì
hầu hết như m nên mọi ng đều cho là HỢP PHÁP .=> đòi thêm ,cướp là vô tù .Giờ ng có tiền đa số ai cũng biết SHR ,SĐR mới là an toàn ,dc NN bảo hộ và NN ko bảo hộ giấy tay => đòi thêm ,cướp mà ko sợ
Hồi xưa ng ta ít va chạm,tivi ,báo nên hiền ,giờ 2 bà già nói :"giờ 1m2 đát có 5 tên lừa đảo" => thoát nổi lừa ko ? :(

Chỉnh sửa cuối: