Hạng D
14/6/12
1.608
95
48
51
Giống như ngã tư HB- LTK và HB - NQuyền, từ HB muốn rẽ trái qua LTK hoặc NQ phải dừng trước vạch ngang ko có đèn chổ này mà phải chờ đèn đi thẳng bên HB phía đối diện đỏ, xe dừng thì bác mới được đi.

Vạch dừng ở vị trí 1, theo luật không buộc phải dừng (không có đèn, không có biển stop ngay vạch). Theo lệ thì thường phải dừng như giao lộ HB- LTK, HB-NQ.

Bác ntt61 thì kêu phải dừng, bác bc1 thì kêu không. Còn em xin kể chuyển của em các bác nghe chơi:

Bữa đó 5g sáng 29/4 trước lễ, em chở ông chú đi từ Cây Gõ về Lê H Phong, đang đi theo Hồng Bàng tới ngã tư với Ngô Quyền thấy đèn đỏ thì em dừng lại, bật xi nhan chờ đèn xanh sẽ quẹo trái.

Đèn xanh Hồng Bàng bật lên, em quẹo trái ra, tới giữa giao lộ không thấy có xe nào hướng An D Vương hay Hùng Vương chạy ngược lại, nên em đi tiếp, vừa tới đầu đường Ngô G Tự có ngay 1 anh CSGT (đi cùng 1 anh CSCĐ) chặn lại. Em xi nhan vô lề hạ kiếng, anh CSGT nói liền: Vượt đèn đỏ, mời anh xuống làm viêc!

Em xuống xe lấy giấy tờ ra, rủ ông chú đi cùng cho vui. Xuống xe anh CSGT chào nghiêm túc, yêu cầu trình giấy tờ.
Em: chào anh, tôi có giấy tờ đầy đủ, anh nói tôi phạm lỗi vượt đèn đỏ à?
CSGT: anh phạm lỗi vượt đèn đỏ, yêu cầu xuất trình giấy tờ
Em: tôi không vượt đèn đỏ nào cả, xe tôi có cam hành trình, nếu cần tôi sẽ chứng minh.
CSGT: anh phạm lỗi còn cãi: anh đi Hồng Bàng qua, ra giữa đường không chờ đèn Ngô Quyền xanh mà đã đi tiếp, là vượt đèn đỏ Ngô Quyền.
Em: thì ra vậy, giờ tôi nói anh nghe cho rõ nha: nếu đi ban ngày tôi sẽ đi như anh nói, nhưng không phải vì chờ đèn Ngô Quyền, mà để chờ dòng xe An D Vương hay Hùng Vương chạy ngược lại, còn bây giờ 5g sáng như anh thấy, không có xe nào, đường tôi đèn xanh nên tôi cứ đi.
CSGT: anh vượt đèn đỏ mà còn cãi...
Em: được, nếu tôi đã nói rõ như vậy mà anh không chịu thì giấy tờ tôi đây, anh kiểm tra đi, rồi nếu anh lập biên bản, đề nghị anh ghi rõ tôi đi hướng Hồng Bàng quẹo trái qua Ngô G Tự và vượt đèn đỏ Ngô Quyền.
CSGT: cầm giấy tờ của em xem lui xem tới, xem tới xem lui...

...sau đó trả lui giấy tờ và nói thôi 2 anh đi đi!!!

Hạng D
21/8/08
1.615
457
83
SG
Bác ntt61 thì kêu phải dừng, bác bc1 thì kêu không. Còn em xin kể chuyển của em các bác nghe chơi:

Bữa đó 5g sáng 29/4 trước lễ, em chở ông chú đi từ Cây Gõ về Lê H Phong, đang đi theo Hồng Bàng tới ngã tư với Ngô Quyền thấy đèn đỏ thì em dừng lại, bật xi nhan chờ đèn xanh sẽ quẹo trái.

Đèn xanh Hồng Bàng bật lên, em quẹo trái ra, tới giữa giao lộ không thấy có xe nào hướng An D Vương hay Hùng Vương chạy ngược lại, nên em đi tiếp, vừa tới đầu đường Ngô G Tự có ngay 1 anh CSGT (đi cùng 1 anh CSCĐ) chặn lại. Em xi nhan vô lề hạ kiếng, anh CSGT nói liền: Vượt đèn đỏ, mời anh xuống làm viêc!

Em xuống xe lấy giấy tờ ra, rủ ông chú đi cùng cho vui. Xuống xe anh CSGT chào nghiêm túc, yêu cầu trình giấy tờ.
Em: tôi không vượt đèn đỏ nào cả, xe tôi có cam hành trình, nếu cần tôi sẽ chứng minh.
CSGT: anh phạm lỗi còn cãi: anh đi Hồng Bàng qua, ra giữa đường không chờ đèn Ngô Quyền xanh mà đã đi tiếp, là vượt đèn đỏ Ngô Quyền.
Em: thì ra vậy, giờ tôi nói anh nghe cho rõ nha: nếu đi ban ngày tôi sẽ đi như anh nói, nhưng không phải vì chờ đèn Ngô Quyền, mà để chờ dòng xe An D Vương hay Hùng Vương chạy ngược lại, còn bây giờ 5g sáng như anh thấy, không có xe nào, đường tôi đèn xanh nên tôi cứ đi.
Em: được, nếu tôi đã nói rõ như vậy mà anh không chịu thì giấy tờ tôi đây, anh kiểm tra đi, rồi nếu anh lập biên bản, đề nghị anh ghi rõ tôi đi hướng Hồng Bàng quẹo trái qua Ngô G Tự và vượt đèn đỏ Ngô Quyền.

EM vẫn đang chờ câu trả lời

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM

Đúng là như vậy. Phải dừng trước vạch dừng, khi đèn đỏ hướng đối diên thì chạy thoải mái. Nếu ko dừng chạy luôn thì phải ngó nghiêng cho kỹ, ko thấy xe nào tới mới chạy, chạy rồi có khi gặp XXX núp đâu đó vẫy gọi thì phải dừng xe, xuống đôi co mất thời gian.
Thực tế là như thế, chạy luôn ko phạm luật nhưng nguy hiểm hơn và mất công giải thích với XXX.
Tùy từng hoàn cảnh, tùy mỗi người mà có cách hành xử phù hợp cho mình.

Hạng D
20/3/13
1.155
1.637
113
Hihi... Em nghĩ trưoc khi có bác nào giải thích chính xác và mọi người có thể dùng ly lẽ đó để chiến và thắng thì dừng lại cho lành bác ạ.

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Như cái clip em up đó, em chạy theo taxi rồi mới thấy mình chạy ko đúng, mà xe gắn máy cũng chạy luôn như thế.
Em nghĩ tại giao lộ này nhiều người chạy luôn như thế nên xxx ko bắt xuể nên ko dám đứng lúc cao điểm chứ sáng sớm chắc có.

Hạng B2
10/10/12
254
108
43
Giao lộ này rắc rối từ xưa đến bây giờ, cứ đi sai luật và tốn bánh mì.

bc1 confirmed
Hạng B2
15/1/13
499
468
63
Giao lộ Minh Phụng-Hồng Bàng (đường đi phía dưới cầu vượt)

Đèn phải bên phải, ngay vạch, theo chiều đi của mình chứ không phải là tuốt đằng trước nhe bác.
@bác chủ: bác hỏi bác Răng Nhức, trong hội SOS của bác, từng gây sóng gió trong đội CSGT Ngô Quyền vụ dừng vạch này ở HB-LTK đó.

Hạng D
21/8/08
1.615
457
83
SG
View attachment 80304
Đèn phải bên phải, ngay vạch, theo chiều đi của mình chứ không phải là tuốt đằng trước nhe bác.
@bác chủ: bác hỏi bác Răng Nhức, trong hội SOS của bác, từng gây sóng gió trong đội CSGT Ngô Quyền vụ dừng vạch này ở HB-LTK đó.
Chỗ này nó hơi KHÁC TÍ nên dễ bị mất BM :3danbanh:

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Người lái xe có bằng lái xe học & thi thiệt biết được hiệu lực vạch 1.12 và nhiều khoản khác chắc rất ít, ~ ai có vào 4r này xem, học hỏi nhau thì mới hiểu biết thêm. Rất cảm ơn các bác biết rành luật, post rõ chi tiết trên 4r này. Nhờ vậy 4r mới hay và nhiều thành viên.
Ngã tư HB-LTK, giao lộ HB-NQ- NGT trước vạch dừng đâu có bảng sì tóp hay đèn báo, nhưng xxx rất hay đứng đoạn này kiếm BM, ai biết luật rõ, cự cãi 1 hồi rồi "lần sau chạy cẩn thận nhe, thôi đi đi" hoặc "anh chưa sít beo" hoặc sáng ăn BM rồi anh cho xin ly cafe, v v & v v,...Họ, CSGT đang thực thi pháp luật nhưng nhiều khi họ cũng ko nắm rõ hết luật hoặc giả vờ ko biết nhằm tư lợi, tham nhũng trên mồ hôi của mọi người, do đó, ta mới gọi "nó là xxx", là bọn xấu. Cả XH cần nhiều thời gian để chống, để loại bỏ chứ ko để tồn tại.
Cho nên, nếu ~ ai biết rõ luật, có thời gian và cứng cựa cứ đi đúng luật, ko sợ thằng xxx nào và góp phần cải tạo bọn xxx bằng nhiều biện pháp phù hợp; nếu ai íu íu, sợ gió, hơi bị quíu khi gặp xxx thì chịu khó dừng chờ trước vạch 1 tí chả sao cả mà còn tránh được nguy cơ xe hướng trước mặt đèn xanh chạy ẩu.

Hạng B2
3/11/10
311
230
43
Hôm chủ nhật em có đi qua đây, đúng là đi lọng cọng thiệt. Thấy Taxi chạy trước nên chạy theo, may quá ko có CSGT, nếu có chắc tốn BM. Về xem lại thấy mình chạy bậy quá. Có clip minh họa nè. Các bác cứ ném đá thoải mái vì em biết em sai. Mai mốt ko dám nữa.
Chắc chạy như vầy mới đúng nè: Từ Hồng Bàng qua 3/2 hoặc Minh Phụng, chạy hết vạch ngang thứ 1 mới quẹo trái, dừng trước vạch ngang thứ hai, chờ đèn hướng HB trước mặt đỏ mới chạy tiếp qua 3/2 hay MP (giống như chạy ở đoạn HB qua NQ trước BV PNT). Tới MP chờ thêm 1 cái đỏ nữa. Các bác chỉ giáo thêm.

Bác xem lại bài phân tích của bác @xagan ở đây nè http://www.otosaigon.com/threads/chu-y-cau-vuot-bung-binh-cay-go.8010824/#post-8010824
Đúng ngay chổ giao lộ bác đi luôn.