Hạng B2
16/6/05
467
3.915
103
HCM
Thanks bác! Cảm phiền cho e hỏi thêm tý, số là e là người bán, thủ tục công chứng Hợp đồng, kê khai thuế xong xuôi, nhà cũng đã giao, vậy thì đối với e (người bán) trong giao dịch này đã được coi là hoàn thành chưa nhỉ?
Hoàn thành tốt đẹp ra quán nhạo thôi anh : )

• Like
Reactions: GiangCoi499
Tập Lái
8/6/18
37
8
3
37
Thủ tục mua bán đã hoàn chỉnh, đến ngày hẹn ra lấy thông báo thuế đi đóng lòi ra người bán còn nợ thuế nên bị ách lại. Người bán không có thiện ý hợp tác giải quyết, người mua chỉ còn cách hối lộ cho cán bộ thuế để lấy được thông báo thuế và đi nộp để nhận sổ.
Hỏi :
Trường hợp này làm cách nào để biết được người bán có nợ thuế hay không? Kêu người bán làm thủ tục xác nhận thuế trước khi công chứng có vẻ không khả thi.
Ngoài phụ thuộc/ hối lộ cb thuế thì có luật hay cách nào đúng luật giải quyết hay không?
Hóng chia sẽ... thanh kiu mấy anh!
Ủa khi nào ra sổ mới thanh toán hết mà bác,
Bác cứ ghim lại 100tr hoặc 10% giá trị nhà đất khi nào ra sổ thì mới thanh toán nốt
Trường hợp ghim lại 10% để đảm bảo bên bán hoàn tất thủ tục nộp thuế ra hồ sơ đưa bác đi đăng bộ, trường hợp này rất đơn giản mà bác

Hạng D
16/7/19
1.126
3.516
116
Bác chủ đưa dữ liệu có vẻ chưa tường mình hết, nhưng theo em nghĩ ở cái khúc nhận thông báo thuế thì chắc là đóng thuế TNCN 2% của bên bán sau giao dịch thui - chắc bác mua quên khoản này (trừ vào tiền mua để bên mua đóng luôn thuế - hoặc quên đưa vào hợp đồng).
Chứ làm gì có khoản nợ thuế nào nữa (ngoài nợ chuyển đổi mục đích sử dụng đất thường đc ghi luôn trên sổ)