Hạng B1
15/7/08
67
13
8
Nhắc đến vụ này trải nghiệm của em cách đây mấy năm còn khủng khiếp hơn nhiều mặc dù em không phải là người ở trong xe. Số là hôm em đanh chạy xe ở trên đường Tăng Bạt Hổ ( Hà Nội) , hôm đó đi cùng bà xã thì xảy ra va chạm với xe máy,lúc xảy ra va chạm em rút chìa khóa và lock luôn bằng remote để đến nói chuyện với đồng chí đi xe máy. Hic, bà xã thì bị nhốt ở trong bị ngộp thở suýt chết ngạt may mà có người đi đường gọi bảo là có người trong xe đang gọi. May quá lúc đấy ra kịp unlock xe thì bà xã đã bị ngộp thở tương đối rồi. Hú hồn

• Like
Reactions: 12T
Hạng B2
18/9/12
209
61
28
Em xác nhận lại là xe em là E46 nhé. Cụ thể:
- Ngồi trong xe nhấn nút khóa trên chìa khóa thì: lẩy mở cửa ko còn tác dụng (nên ko mở cửa được) nhưng nút đóng/mở khóa cạnh cần số vẫn hoạt động. Nhấn nút mở khóa 1 cái, lẩy mở cửa hoạt động lại bình thường và mở cửa ra được.
- Xe em khi rút chìa ra rồi (chưa cần nhấn lock trên chìa), thì không bấm kiếng lên/xuống được nữa
Em nghĩ là do chương trình thôi (xe em là xe nhập nên chắc khác xe ráp trong nước 1 chút), chứ chẳng ai có "triết lý" thiết kế kiểu đóng hoàn toàn vậy đâu mấy bác. Do vậy, có thể cài lại được.

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/8/10
1.038
531
143
39
TP. Hồ Chí Minh
Oặc! Hôm nay em thử lock bằng remote trên chiếc porsche của ông anh cũng hoàn toàn không thể mở cửa từ bên trong được nữa,nút unlock trên taplo cũng vô hiệu! Vậy không riêng gì Bmw mà một số dòng xe khác cũng vậy sao ta? Không lẽ là thay đổi chức năng này từ phần mềm ah Các Bác!

Hạng D
28/2/05
2.109
485
83
Em nghĩ các bác sử dụng xe thì nên đọc/ download cuốn Manual User để hiểu rõ vấn đề
Người ta đã nói rõ chức năng/phạm vi/nguyên lí hoạt động của central lock/master key lock, remote lock, lock from outside , locked with anti-theft.. và cũng khuyến cáo nên cầm chìa khoá theo. Nó ko phải là phần mềm muốn cài sao cài mà coi như là nguyên lí, ý tưởng thiết kế cho riêng dòng xe đó. Khi có thắc mắc thì lấy ra đọc và sau khi đọc thì hãy làm theo đúng hướng dẫn là điều tốt nhất!

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: conbimbim
Hạng B2
16/4/12
223
88
28
HCM city
Hôm nay đọc lại Manual rồi các bác, E90 nó fix luôn và không cài lại được chức năng này, nếu đã lock bằng remote thì không thể mở cửa bằng khoá trung tâm trong xe ( vì nó cúp điện luôn rồi) do đó remote là bất ly thân nhé các bác và có cảnh báo luôn là không được để người trong xe và khoá cửa bằng remote từ bên ngoài! Rất nguy hiểm nhé các bác.

Hạng B2
18/9/12
209
61
28
Vậy tại sao 1 số xe E46 và E90 khóa trung tâm vẫn hoạt động được khi nhấn khóa bằng remote vậy??? Xe em bị lỗi à :D

Hạng D
17/8/09
4.676
179
63
42
Bác gì trang đầu bảo dân đi BMW 1 key đeo dây nịt, 1 key gắn trong xe ....chém gió kinh
Bác cắm khoá trong ổ ko biết có xài dc nút mở cốp ko nữa, ở đó mà đòi lock với unlock

Chả hiểu có đi BMW thật ko

Hạng B2
2/11/14
229
77
28
30
Chào các Bác hội Bim, cái này em thắc mắc thật.Tình huống trên xe E46 - 318i[:O]
Chuyện là có một lần, leo vào xe, chưa kịp nổ máy xe, em đang nói chuyện điện thoại,thằng cháu ngồi kế bên( 5 tuổi ) nó cứ đòi cái chìa khóa, ồn ào quá thế là em đưa chìa khóa cho nó cầm chơi, lơ đãng một chút, sau khi nói chuyện điện thoại xong, em hỏi cháu em cái chìa khóa đâu thì nó cứ cười đùa rồi nhảy ra băng ghế sau, em không thấy nó cầm trên tay nữa, em tìm trong xe cũng k ra, em định mở cửa xe để tìm cho dễ.........giờ mới có chuyện:mad:
- Em không thể nào mở được cửa xe ( lúc này tất cả cửa đã bị lock ) em nhấn nút unlock cũng không được, em kéo cần mở cửa ( chế độ kéo 2 lần sẽ mở được cửa dù đang lock ) cũng không luôn, em bấm kiếng xuống cũng không xuống. Tóm lại là em không có cách nào ra ngoài xe được lúc này.:p Mãi sau đó mới tìm được cháu em nó giấu dưới tấm thảm chân.

- Sau đó em mới biết, khi mình nhấn lock của bằng remote thì nút unlock trong xe mất tác dụng, cả cần mở cửa từ trong xe cũng k có tác dụng luôn, cái nút trên thành cửa thì âm xuống cửa
nói chung là sẽ bó tay nếu không có cái remote để nhấn unlock.
- Em đã thử cả với một người bạn, ngồi vào xe, em ở ngoài nhấn lock bằng remote, bạn em không thể nào mở cửa được từ trong xe nữa:D . Một ngày nào đó mình bị uy hiếp vào xe và bị nhốt kiểu này thì không biết làm sao thoát ra ngoài được mà không phá của kiếng xe.
- Nếu gặp tình huống như vậy mà mình k có cái remote trong tay thì có cách nào thoát ra khỏi xe không Các Bác, có Bác nào nghiên cứu chưa ạ!

Có lần thằng anh họ em còn giỡn trốn đám bạn giả vờ mất tích, xong chui vào cốp xe trốn rồi đem luôn chìa khoá vào. Xe gì thì em quên rồi nhưng phải có chìa mới mở đc cốp. Thế là cả nhà tá hoả đi tìm. 10phut sau thằng em ngợp quá kêu lên cả nhà mới tìm thấy nhưng đứng cả nửa tiếng vẫn chưa tìm ra cách mở. Thế là gọi đội cứu hộ xuống loay hoay một lúc thì mở đc. Còn định đập cả cốp xe bác ạ -.-

• Like
Reactions: 12T
Tập Lái
31/7/14
40
20
8
47
Vậy tại sao 1 số xe E46 và E90 khóa trung tâm vẫn hoạt động được khi nhấn khóa bằng remote vậy??? Xe em bị lỗi à :D
Bác phải mở cửa lái ra, sau đó đóng lại (giống như việc mình đã ra khỏi xe) rồi bác lock bằng điều khiển, khi đó xe sẽ ngắt điện đến khóa trung tâm nên ko thể mở đc, phải nói là thiết kế của BMW cực đỉnh, mà từ cách đây mười mấy năm đã có rồi....
:3dyeu:

• Like
Reactions: dolathanh
Tập Lái
9/8/16
6
0
1
45
mặc dù k co tiền mua nhung cang đọc cang yêu mem Bim, và ngưỡng mộ nguoi đi Bim ::3dcuoi: