Hạng B2
29/9/05
262
10
18
Các bác giúp em: Em muốn thay lốp béo hơn cho xe matiz của em (lốp em đang dùng là 145). EM thay 165 có vấn đề gì không? Thay lốp đó sẽ hơn lốp 145 cái gì? (vì lốp em đang dùng còn rất tốt thậm chí 1 chiếc chưa lăn bánh. Có cần phải đăng kiểm lại không? có phải thay hệ thống lái không? Lốp trước có bị cọ khi đánh lái không ? Người bán lốp nói với em lốp Nhật 800k/chiếc. Michelin 550k/chiếc. Em nên thay lốp nào. Mua ở đâu thì tin tưởng được. Em ở Hải Phòng. Cám ơn các Bác.

Hạng C
11/12/04
548
19
18
Saigon
RE: Lốp béo Matiz

Em mới thay 4 cái vỏ mới cho con xe ghẻ của em. 155/80/R13 thay thành 185/70/R13
Em chỉ thay vỏ thôi. Giá 640k/cái Michelin. Cỡ vỏ của bác thì khoảng chừng 560-580/Michelin, nhãn hiệu được khuyên dùng là Michelin và Yokohama. Nghe người ta chê Goodyear lắm bác hà, em cũng có dùng thử Goodyear rồi, cảm nhận cứng lắm (chắc dễ bị trợt bánh khi đường ướt chăng?!) và hay bị phù...

Tính thay cả mâm 14 or 15 nhưng cái lòng vè hẹp quá không thay được, nếu chế or độ cho mâm ra ngoài thì lại sợ không đủ an toàn và đụng vè . Vẫn phải giữ lại vỏ cũ để 6 tháng lại lắp lại đăng kiểm tiếp

Dường như em thay vỏ to quá trong khi vẫn giữ mâm 13" nên không đẹp lắm. Tưởng chừng thay 175/70/R13 thì phù hợp hơn (Tiệm advice em nên làm thế nhưng em cãi họ ...:D, bây giờ thì xong rồi ). Bác cứ mang xe ra tiệm mâm & vỏ . Họ tự biết thay sao cho đẹp cho bác mà

Last edited by a moderator:
Tập Lái
9/10/06
38
0
0

Thay vỏ to làm gì. Trông đẹp hơn đấy nhưng khi đi nhớ mang theo tiền nhá! Hoặc có quen anh CSGT nào không thì bảo anh ấy đi cùng cho tiện

Hạng C
11/12/04
548
19
18
Saigon

Bác làm em giật mình
Xe em cùi thí mồ, mấy chú *** đâu thèm coi em ra gì :D Hy vọng là như vậy

Hạng D
12/9/06
4.567
20
0
58
Sài Gòn

Trích đoạn: iLike

Bác làm em giật mình
Xe em cùi thí mồ, mấy chú *** đâu thèm coi em ra gì :D Hy vọng là như vậy

Đúng rồi, bình thường thì không có chuyện gì vì mấy chú *** ít để ý xe nhỏ nhưng khi bị thổi vô thì nhiều tội lắm. Hồi trước tui cũng thay mâm đúc bánh lớn, chạy đầm nhưng khi vô đừơng xấu thì ồn và khi chở nặng qua ổ gà bị cạ vè, chán quá nên tháo ra thay bánh zin vô lại.

Hạng C
11/12/04
548
19
18
Saigon

@ bác trungnghĩa
em chỉ thay bánh "béo" hơn thôi chứ không phải bánh to hơn, không dám làm ảnh hường nhiều đến máy và chế độ tải của máy ...
trước khi thay em cũng đã check với hướng dẫn sử dụng của NSX rồi chứ bác, người ta có nhiều cách thay để không làm ảnh hưởng xấu đến cái xe bác ạ . Giờ thì em chỉ còn sợ mỗi *** như bác nói thôi :D
mới thay xong và cũng mới đi trong đường thành phố thôi, cảm tưởng êm hơn, chưa biết kết quả thực sự ra sao. Để vài bữa nữa sắp xếp thời gian làm một chuyến lên Đà Lạt thăm bác Khaidinh và test bộ giày mới này xem sao :D

Hạng D
12/9/06
4.567
20
0
58
Sài Gòn

@ bác trungnghĩa
em chỉ thay bánh "béo" hơn thôi chứ không phải bánh to hơn, không dám làm ảnh hường nhiều đến máy và chế độ tải của máy ...

Bác nói béo hơn là bản rộng hơn đó hả? vậy thì cái mâm sắt zin của nó đâu có vửa? Tui thay mâm đúc 5,5 inch (lúc đó kiếm mua cỡ 4,5 inch không có, chắc bây giờ thì nhiều rồi), bánh zin không vửa nên phải thay lốp Dunlop (bằng cỡ của xe Kia đó) chạy êm lắm, nhưng mà nó lòi ra ngoài vè và hay bị đụng vè khi lên cầu và sụp ổ gà khi chở nặng.

Hạng C
11/12/04
548
19
18
Saigon

Trích đoạn: trungnghia

@ bác trungnghĩa

Bác nói béo hơn là bản rộng hơn đó hả? vậy thì cái mâm sắt zin của nó đâu có vửa? Tui thay mâm đúc 5,5 inch (lúc đó kiếm mua cỡ 4,5 inch không có, chắc bây giờ thì nhiều rồi), bánh zin không vửa nên phải thay lốp Dunlop (bằng cỡ của xe Kia đó) chạy êm lắm, nhưng mà nó lòi ra ngoài vè và hay bị đụng vè khi lên cầu và sụp ổ gà khi chở nặng.

Quái, em không hiểu
Sao mà cái mâm gì mà chỉ có 5.5" or 4.5"? Lọa wá
Theo như em biết thì mâm của của Matiz là 13" và bề rộng bản bề mặt cũng khoảng 155mm nên bác có thể dùng vỏ cỡ 165/55/R13. Nhìn đẹp hơn một chút . Cứ mang ra tiệm vỏ, họ nhìn là biết xe bác nên dùng gì cho đẹp nhất, dùng gì cho tiện hơn và làm sao cho Po** không để ý ...;)