Tập Lái
13/7/13
28
25
8
38
TPHCM
www.facebook.com
Quách Bạch Long.07 nói:
tôi thì tôi thấy anh chủ thớt thiếu thói quen quan sát biển báo giao thông ở mỗi giao lộ. Tôi tin khi anh chịu khó quan sát ( nếu anh học luật thật) thì chắc chắn anh sẽ biết được những câu hỏi mà anh đang thắc mắc ngoại trừ những câu liên quan đến kỹ năng lái xe. Mến!!!
Mình nghĩ lúc bác mới tập lái một mình thì bác cũng không thể nhìn bao quát được. Vừa quan sát phía trước, hai bên, kính hậu, biển báo, canh côn,gas...thì việc bỏ sót biển báo là chuyện bình thường chứ đừng chắc chắn là người ta không chú ý quan sát hoặc không học luật chắc. Giờ mình thi lại vẫn 30 điểm thôi bác ạ vì mình học hiểu mà.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
13/7/13
28
25
8
38
TPHCM
www.facebook.com
Tran Nam Hai nói:
Thắc mắc là sao bác có bằng hay vạy?
Còn mấy bác hỏi mình rằng: sao lấy bằng hay vậy thì mấy bác nên nhìn lại mình ngày xưa mới học lái đi, đừng có mở miệng ra là vu cho người ta mua bằng. Chỉ đơn giản là tôi ngu nhưng tôi biết học hỏi, còn ngày xưa mấy bác ít hỏi là vì mấy bác sợ người ta bảo mình ngu.
Tôi cực kỳ trân trọng những bác tận tâm hướng dẫn lái mới trong topic này, đồng thời cũng cực kỳ coi thường những ai chẳng giúp ích được gì mà chĩ toàn nói móc nhau để nâng mình lên.

8/1/13
196
1
0
hacbachvotu nói:
Quách Bạch Long.07 nói:
tôi thì tôi thấy anh chủ thớt thiếu thói quen quan sát biển báo giao thông ở mỗi giao lộ. Tôi tin khi anh chịu khó quan sát ( nếu anh học luật thật) thì chắc chắn anh sẽ biết được những câu hỏi mà anh đang thắc mắc ngoại trừ những câu liên quan đến kỹ năng lái xe. Mến!!!
Mình nghĩ lúc bác mới tập lái một mình thì bác cũng không thể nhìn bao quát được. Vừa quan sát phía trước, hai bên, kính hậu, biển báo, canh côn,gas...thì việc bỏ sót biển báo là chuyện bình thường chứ đừng chắc chắn là người ta không chú ý quan sát hoặc không học luật chắc. Giờ mình thi lại vẫn 30 điểm thôi bác ạ vì mình học hiểu mà.
nếu anh hiểu luật thì anh sẽ không hỏi những câu ngớ ngẩn như "Khi muốn rẽ phải thì có cần xi nhanh tấp vào lane xe máy trước rồi mới rẽ phải ko hay chỉ cần đi thẳng qua vạch dừng rồi rẽ? rồi mình có nghiên cứu trên forum thì thấy mỗi người mỗi ý nên ko biết ai đúng ai sai"
Tôi nói thật anh đừng buồn, cái vụ 30 điểm đó đâu phải khó, tôi thi lại vẫn 30 điểm dù tôi đã thi cách đây hơn 2 năm rồi.Cái quan trọng anh phải hiểu là luật không phải là do nghe người ta nói, mà phải do anh đọc và hiểu nó như thế nào. Tôi khuyên anh bây giờ thay vì lên đây cáu gắt với anh em thì hãy lên google tìm từ khóa "luật giao thông đường bộ 2008" mà nghiên cứu. Ít nhất anh phải xem những qui tắc chung cái đã. Sau đó anh nên tìm từ khóa " qui chuẩn 41" để biết hệ thống biển báo và vạch kẻ đường nó có ý nghĩa gì cái đã. Tôi khuyên anh chân thành, anh đừng tự ái mà làm càng. Thật sự những người hỏi anh " vì sao anh có bằng?" là còn lịch sự đấy. Chứ như tôi thì tôi khẳng định là bằng mua, hoặc anh học luật như con vẹt mà không hiểu cái gì!Mến!!!

Tập Lái
13/7/13
28
25
8
38
TPHCM
www.facebook.com
hoangtan1312 nói:
hacbachvotu nói:
-Hay bị tắt máy lúc đề pa sau khi dừng đèn đỏ dù côn mình nhả từ từ và khá nhẹ, không biết có phải do galanti thấp hay do mình có sai sót nào?

nhả côn --> khi nào thấy xe hơi rung hoặc hơi yếu (Inn 2011 xe đời mới và bác mới lái nên chắc ko cảm nhận đc cái rung nhẹ này), xe muốn dợm tắt máy thì chêm nhẹ thêm một chút ga vô.

Khi dừng đèn đỏ, đèn chuyển qua xanh thì nên vô số 1 để xe depart trơn tru. Bác thả chân côn mà xe tắt máy tức là vẫn còn thả quá nhanh, ghìm chân côn lại 1 chút nữa tới khi nào thấy xe chạy thì thôi, nhả ra. Tâm lý lái mới lúc dừng đầu đèn đỏ (phía sau là 1 hàng dài xe) thì hơi hoảng muốn đi cho lẹ để ko kẹt xe sau nhưng đừng lo về điều này, cứ bình tĩnh mà bò từ từ rồi chuyển số sau, xe sau họ chạy ko đc cùng lắm là họ bóp kèn hoặc đá nhan trái phải để vượt lên thôi, cùng lắm thì ngta quay lại nói vài ba câu cho bỏ tức thôi chứ ko có ai đánh đập gì bác đâu. Cứ yên tâm mà chạy, an toàn là trên hết.

hacbachvotu nói:
-Bị tắt đèn cos hồi nào không hay, có lẽ do lúc nhá đèn pha bị quẹt trúng. Có cách nào hạn chế không các bác?

--> Thích đá đèn nhưng dùng chụm từ 3 - 5 ngón tay chụp cái "chày" nên bị vặn tắt cos lúc nào ko hay, kiểm chứng xem phải ko nhé! Để ý dần sẽ ko bị nữa.

hacbachvotu nói:
-Ở các ngã 3, ngã 4 có đèn tín hiệu mà không có biển cấm rẽ trái hay quay đầu thì mình có được phép quay đầu ko? quay đầu lúc đèn xanh hay đèn đỏ? và có bị phạt vì tội cản trở giao thông không ạ?

Ko có biển cấm trái, hay cấm quay, tức là được quay, với điều kiện:

- Ko đc đánh vô lăng khi xe đang ở ngay trên vạch ng đi bộ, chạy thẳng cho xe nhích lên hết khỏi vạch người đi bộ (lái mới ko biết canh như thế nào để biết xe lên hết khỏi vạch chưa thì nhìn kiếng hậu bên tài đến khi thấy mép vạch xuất hiện trong kiếng là đã qua khỏi) mới đánh hết lái qua trái để quay đầu.

Quay đầu khi đèn xanh. Đèn đỏ cấm các phương tiện di chuyển.

hacbachvotu nói:
-Khi muốn rẽ phải thì có cần xi nhanh tấp vào lane xe máy trước rồi mới rẽ phải ko hay chỉ cần đi thẳng qua vạch dừng rồi rẽ? rồi mình có nghiên cứu trên forum thì thấy mỗi người mỗi ý nên ko biết ai đúng ai sai?

Rẽ phải đá xinhan phải từ từ, chân chuyển qua thắng, canh đúng lane có mũi tên rẽ phải thì cho xe vô lane đó rồi chạy thẳng lên khỏi vạch ng đi bộ thì đánh lái qua phải, mắt nhìn kiếng chiếu hậu phải để xem có đang ép xe máy hay ko, vừa rẽ xong thì xi nhan trái liền để chuyển làn ra ngoài. bác chạy vô làn xe máy rồi sao xe máy đường đâu mà chạy.

hacbachvotu nói:
-Điều kiện cho phép để chuyển lane từ trái sang phải mà không vướng lỗi vượt phải là phải cách xe phía trước bao xa vậy các bác?

"Chuyển làn" KO PHẢI LÀ "Vượt". Bác cần phân biệt rõ.

Vượt phải là khi nào bác chuyển qua làn phải, rồi khi vừa qua mặt xe bên làn trái, rồi lại lách vô làn trái liền, chạy trước mặt ngta, lúc đó thì mới là vượt phải.

Còn chuyển làn xong rồi ...te te chạy thẳg 1 đường thì xe bên trái vẫn chạy bình thường chứ có bị mình "tạt đầu" đâu mà kiu là mình vượt nó.

hacbachvotu nói:
-Do chưa có điều kiện nên mình chưa có thực hành đỗ xe chen giữa. Sau khi tranh luận với thằng bạn về cách đổ xe (bạn mình bảo rằng phải de xe song song với xe trước) thì mình về nhà có giả lập đổ xe trong game. Mọi người nhận xét dùm mình nhé.
youtube.com/watch?v=pPR19wu-AFU&feature=youtu.be

gần ok, trường hợp như trong clip của bác nếu đường quá hẹp thì sẽ ko có chỗ để mà lấy đầu rộng được như vậy đâu.

Ghép xe vô ô kín thì:

- Chạy ngang lên cái ô xem xe mình có nằm vừa trong đó ko, cần hở đầu hở đít 1 chút để còn "nhúc nhích"
- Chạy cặp sát ô và lên khỏi ô, sau đó móc hết lái về phía cái ô, de vô, vừa de vừa nhìn kiếng hậu, vừa trả lái từ từ theo chiều ngược lại.
Cảm ơn bác rất nhiều ạ.

Tập Lái
13/7/13
28
25
8
38
TPHCM
www.facebook.com
Quách Bạch Long.07 nói:
nếu anh hiểu luật thì anh sẽ không hỏi những câu ngớ ngẩn như "Khi muốn rẽ phải thì có cần xi nhanh tấp vào lane xe máy trước rồi mới rẽ phải ko hay chỉ cần đi thẳng qua vạch dừng rồi rẽ? rồi mình có nghiên cứu trên forum thì thấy mỗi người mỗi ý nên ko biết ai đúng ai sai"
Tôi nói thật anh đừng buồn, cái vụ 30 điểm đó đâu phải khó, tôi thi lại vẫn 30 điểm dù tôi đã thi cách đây hơn 2 năm rồi.Cái quan trọng anh phải hiểu là luật không phải là do nghe người ta nói, mà phải do anh đọc và hiểu nó như thế nào. Tôi khuyên anh bây giờ thay vì lên đây cáu gắt với anh em thì hãy lên google tìm từ khóa "luật giao thông đường bộ 2008" mà nghiên cứu. Ít nhất anh phải xem những qui tắc chung cái đã. Sau đó anh nên tìm từ khóa " qui chuẩn 41" để biết hệ thống biển báo và vạch kẻ đường nó có ý nghĩa gì cái đã. Tôi khuyên anh chân thành, anh đừng tự ái mà làm càng. Thật sự những người hỏi anh " vì sao anh có bằng?" là còn lịch sự đấy. Chứ như tôi thì tôi khẳng định là bằng mua, hoặc anh học luật như con vẹt mà không hiểu cái gì!Mến!!!
Đời không như màu hồng, chuyện gì cũng có thể xảy ra, XXX luôn rình rập chúng ta kể cả những lỗi không phải do chúng ta.Do vậy tôi lên đây là để xác định chạy thế nào để không bị thổi chứ ko phải chỉ cần chạy đúng luật là đủ vì tôi không muốn mất thời gian tranh cãi với XXX.
Do vậy tôi khuyên bác bớt cái tật vu vạ cho người khác đi. Ra đường gặp ai hỏi đường thì hãy vui vẻ mà chỉ đường, đừng có hỏi lại cái kiểu: mày không phải dân sài gòn à?

Hạng C
6/9/10
887
434
63
34
TP HCM
Quách Bạch Long.07 nói:
hacbachvotu nói:
Quách Bạch Long.07 nói:
Thanks bác Long đã thay lời muốn nói. Đơn cử là cái cơ bản nhất của Luật GTĐB là "cấm rẽ trái là cấm quay đầu, cấm quay đầu nhưng ko cấm rẽ trái" mà bác còn ko xác định được thì làm sao mà em ko nghi ngờ bác cho được.Tiếp theo rẽ trái lúc đèn xanh hay đỏ, ...Em thì ko muốn chỉ trích nhưng những điều cơ bản mà cũng ko nắm được thì tôi chân thành khuyên bác nên tự học luật lai roi hay lái xe ra đường.

Tập Lái
13/7/13
28
25
8
38
TPHCM
www.facebook.com
Tran Nam Hai nói:
Thanks bác Long đã thay lời muốn nói. Đơn cử là cái cơ bản nhất của Luật GTĐB là "cấm rẽ trái là cấm quay đầu, cấm quay đầu nhưng ko cấm rẽ trái" mà bác còn ko xác định được thì làm sao mà em ko nghi ngờ bác cho được. Em thì ko muốn chỉ trích nhưng những điều cơ bản mà cũng ko nắm được thì tôi chân thành khuyên bác nên tự học luật lai roi hay lái xe ra đường.
Xin bác vui lòng chứng minh câu bôi đậm này ạ. Câu hỏi mình rất rõ ràng nhé:
-Ở các ngã 3, ngã 4 có đèn tín hiệu mà không có biển cấm rẽ trái hay quay đầu thì mình có được phép quay đầu ko?

8/1/13
196
1
0
hacbachvotu nói:
Quách Bạch Long.07 nói:
Đời không như màu hồng, chuyện gì cũng có thể xảy ra, XXX luôn rình rập chúng ta kể cả những lỗi không phải do chúng ta.Do vậy tôi lên đây là để xác định chạy thế nào để không bị thổi chứ ko phải chỉ cần chạy đúng luật là đủ vì tôi không muốn mất thời gian tranh cãi với XXX.
anh đã xác định được đời không phải màu hồng rồi thì tôi mừng cho anh. Nhưng cái câu đen đen của anh chả có ý nghĩa gì nếu anh không biết tí gì về luật. Tôi khẳng định trên thực tế có rất nhiều trường hợp xxx tưởng tượng ra một lỗi nào đó mà bắt anh vào cho dù anh có lưu thông thế nào đi nữa. Lúc đó anh không biết gì thì bảo đảm 100% anh sẽ mất tiền ( cho xxx hoặc cho nhà nước). Tôi khuyến cáo anh nên tìm hiểu luật, có câu " kẻ tự do nhất là kẻ hiểu luật nhất", thiết nghĩ nếu mù mờ về luật anh sẽ tự gò bó mình vào cái khuôn khổ lẽ ra không đáng có và lúc nào anh cũng sợ xxx. Mà tôi nói thật trên đây rất nhiều anh em thích được gặp xxx, mỗi lần gặp xxx lại thích biểu diễn xem xxx hành xử ra sao. Khi nào đạt đến trình độ đó anh sẽ hiểu những gì tôi nói!!!

Tập Lái
13/7/13
28
25
8
38
TPHCM
www.facebook.com
Quách Bạch Long.07 nói:
anh đã xác định được đời không phải màu hồng rồi thì tôi mừng cho anh. Nhưng cái câu đen đen của anh chả có ý nghĩa gì nếu anh không biết tí gì về luật. Tôi khẳng định trên thực tế có rất nhiều trường hợp xxx tưởng tượng ra một lỗi nào đó mà bắt anh vào cho dù anh có lưu thông thế nào đi nữa. Lúc đó anh không biết gì thì bảo đảm 100% anh sẽ mất tiền ( cho xxx hoặc cho nhà nước). Tôi khuyến cáo anh nên tìm hiểu luật, có câu " kẻ tự do nhất là kẻ hiểu luật nhất", thiết nghĩ nếu mù mờ về luật anh sẽ tự gò bó mình vào cái khuôn khổ lẽ ra không đáng có và lúc nào anh cũng sợ xxx. Mà tôi nói thật trên đây rất nhiều anh em thích được gặp xxx, mỗi lần gặp xxx lại thích biểu diễn xem xxx hành xử ra sao. Khi nào đạt đến trình độ đó anh sẽ hiểu những gì tôi nói!!!
Bất cứ ai cũng cần phải có thời gian và kinh nghiệm để đạt đến trình độ nhất định (kể cả bác), do vậy xin bác đừng vu cho những ai chưa đạt đến trình độ đó là mua bằng. Nếu cách đây 2 năm có 1 thằng ất ơ nào bảo rằng bác mua bằng thì bác cũng sừng cổ lên mà cãi thôi. Tks.