Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
1/11/14
0
0
0
Chào các bác. Em đang phân vân giữa 2 phương án đổi nhà về gần trung tâm (gần nơi làm viêc luôn) hay là mua xe ô tô.
Em đang ở một chung cư trung cấp ở quận 2, gần giáp quận 9. Cách chỗ đi làm cả 2 vợ chồng là 10km (mất khoảng 25' đi xe máy). Em đang tính bán nhà ở đây, bù thêm khoảng 700-800tr nữa về chung cư ở quận Bình Thạnh. Về đây em đi làm cách 500m, 2 cháu nhỏ đi học gần em đưa đón cũng tiện vì nhà không có người phụ giúp. Em phân vân là về đó thì có khi phải vay ngân hàng thêm tầm 300tr nữa nhưng sẽ ổn định lâu dài. Ở nhà Q2 hiện tại đây các cháu nhỏ đi học thì vợ chồng em phải thay nhau chạy nhanh về đón khi hết giờ làm vì các cháu đang học mầm non.
Phương án 2: mua xe ô tô nhỏ tầm 400-500tr để đi, ko sợ nắng mưa. Cao tốc sắp xong thì đi lại cũng nhanh chóng. Cả nhà cuối tuần có thể đi Vũng Tàu... P/án này ko phải vay tiền nhưng vẫn phải chạy nhanh về đón con, đi lại vào bệnh viện thì xa. Được cái vẫn là quận 2, biết đâu sau này lại tốt.
Bác nào có kinh nghiệm và tầm nhìn xa tư vấn giúp em nhé. Em chân thành cảm ơn.

Hạng F
24/4/14
6.415
13.741
113
SG
nếu mua đc nhà đất thì đổi, ko thì ô tô bác ơi, vẫn là chung cư ko đáng để bù thêm nhiều vậy, Bình Thạnh nhiều chỗ ngập lắm nha, cẩn thận

• Like
Reactions: ntlinh288
Hạng B2
7/3/14
141
567
93
Vấn đề không có lời giải.

Tùy mình thích thế nào thôi, riêng mình nên ưu tiên cho việc học của con cái.

• Like
Hạng B2
22/1/13
126
103
43
Bác chủ lăn tăn giống e 2 năm trước, quyết định cuối cùng của e là tậu vợ hai (e ở thủ đức), nói chung khá hài lòng vì vô trung tâm cũng tiện, nhanh mà còn vi vu cuối tuần cùng gd an toàn. Nhưng chi phí nuôi vợ 2 cũng tốn kha khá nhé bác

• Like
Hạng B1
23/4/08
53
49
18
Nếu bác chủ coi chuyện học hành của con là quan trọng thì đổi nhà. Nếu quan trọng chuyện hưởng thụ trước mắt thì mua xe.

• Like
Tập Lái
21/10/14
18
8
3
34
Em thì thấy con cái bác cứ đưa lên số 1 đi bác . Chứ con cái đi học mà không may hôm nào 2 bác bận cháu nó chờ bố mẹ đốn cũng tội.
Còn về vấn đề mua nhà hay mua ô tô mà phải vay ngân hàng . Ngân hàng em đang hỗ trợ cả nhé bác . Lãi suất oke bác có thể tham khảo e. Đc thì bác vay bên em cho vui. Ko thì em tư vấn cho bác nhiều thông tin cho bác dễ vay mượn
Cầm Chân em : 0973.ba chín năm.149 . Em Phú KHCN SeABank Sài Gòn nhé bác

Chuột Tiến
1/10/11
4.557
91.864
113
Sài Gòn
Ôi trời, xe hơi chả là oái gì để xoá bỏ khoảng cách ở cái Sài gòn này. Không đủ tiền mua đất gần trung tâm thì chung cư thẳng tiến bác ạ, làm gi làm phải bám cái trung tâm, càng gần chỗ làm càng tốt. Khi công việc con cái học hành thuận lợi thì việc mua xe hơi từ từ cũng đến, nhất là ở chung cư. Nhiều người cũng mê cái xe, nhưng họ phải tích cho đủ tiền mua đất xây nhà mới dám mua xe thì tay chân rung mịa hết rồi. Còn trẻ chung cư trung tâm thẳng tiến, có chỗ để xe hơi ngay. Quá phẻ. Đừng mua đất xây nhà ở Q9 làm ở Bình Thạnh, chịu không nổi đâu, lái xe chừng vài tháng là ngán ngay.

Cho lương bác 20 cũ đi. Bác mua xe để di chuyển (giống như Tây, hí hí) thì bác không quan tâm đến tiền xăng, chi phí gửi xe đi làm à??? Mình đoán nuôi con xe để xóa bỏ khoáng cách cũng hết mịa 30% thu nhập rồi, mà nó còn kéo theo mối nguy hiểm tiềm tàn vấn nạn tai nạn giao thông, đâu phải hễ ngồi lên 4 bánh là an toàn 100%. Chưa chắc. Cực kỳ nguy hiểm, hạn chế ở ngoài đường càng nhiều càng tốt dù 2 bánh hay 4 bánh, dù người ta chở hay mình lái. Rồi thời gian xe nằm chết một chỗ giờ hành chánh, Vợ con bác cần đi lại từ Q.9 về trung tâm thì đi bằng...xe máy à?

Đang làm ở Bình Thạnh, con bệnh ở Q.9...Ối trời, không dám nghĩ luôn...nhất là nhà chỉ có 2vc. Cực lắm....

Thôi về Bình Thạnh, vay thêm tí tiền làm cái chung cư, tiện đường làm đưa đón con đi học để còn có thời gian thư giản. Xe hơi chả là gì cả, từ từ tính nếu ổn định.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
8/11/13
236
2.228
93
Theo em thì bác nên vê BT..đi làm gần kế bên..con cái nó học hành cũng khỏe...nhưng hơi ngặt là bác phải vây thêm..tiên của mình thì dễ chứ mươn tiền mà làm này làm nọ thì tính toán kỹ chút bác.

Hạng D
26/12/12
1.245
11.357
113
Móa, em ở quận 11 mà cái quán em ở gò vấp....ngày ngày phải chạy lên quán kiểm tra....gần 9 cây số mà đã muốn bịnh rồi. Mà được cái đường từ quận 11 ra gò vấp toàn xe máy chạy, nên cũng đỡ. Chứ từ bình thạnh ra quận 9 toàn xa lộ, xe tải, xe container chạy rầm rập rầm rập...mà bác này cũng chịu được cũng nể bác thiệt...

Hạng D
26/12/12
1.245
11.357
113
Móa, em ở quận 11 mà cái quán em ở gò vấp....ngày ngày phải chạy lên quán kiểm tra....gần 9 cây số mà đã muốn bịnh rồi. Mà được cái đường từ quận 11 ra gò vấp toàn xe máy chạy, nên cũng đỡ. Chứ từ bình thạnh ra quận 9 toàn xa lộ, xe tải, xe container chạy rầm rập rầm rập...mà bác này cũng chịu được cũng nể bác thiệt...

Status
Không mở trả lời sau này.