Tư Vấn Chia Sẻ Nhờ tư vấn thay amply Tàu

Hạng B2
11/3/11
114
13
18
Chào các bác,

Xe em đang dùng có 4 loa cánh + 1 loa bass riêng gắn ở cuối xe (hàng theo xe - tạm gọi là sub, dùng chung amply IC nhưng không có nút chỉnh volume và tần số). Nay amply zin xe e không phát tiếng 2 loa phía sau, thợ đã thay IC 1 lần với chi phí gần bằng cái amply Tàu loại sò nên e định thay luôn cái amply Tàu. E lăn tăn vài vấn đề sau, nhờ các bác khai sáng:
1/ Thay amply mới thì vẫn có thể chỉnh volume, balance ...trên đầu phát?
2/ Hiệu amply nào của Tàu dùng tốt.

Xe e là xe cỏ nên không dám qua thớt âm thanh, nhờ các tư vấn giúp. Xin cảm ơn các bác.

Nhờ tư vấn thay amply Tàu
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng D
2/7/17
1.561
2.045
113
44
Mh phía sau nó là ampli sao mà thay ampli giữ nguyên được, thay ampli là thay mh khác, thay vào set lại phím bấm đâu mà không được.

Hạng F
7/8/17
7.467
10.170
113
:D anh xem người ta bóc vỏ linh kiện mấy cái amply tàu chưa, bóc vỏ con tụ ngoài thì có con tụ nhỏ hơn ở trong sau bóc thêm con tụ trong lại lòi ra con tụ ở trong nhỏ hơn nữa. nếu là mua hàng có nhãn mác sản xuất ở tàu thì OK, còn chơi đồ tàu noname thì cẩn thận "mất" luôn xe. :p

Tập Lái
6/5/16
25
60
13
39
Chào các bác,

Xe em đang dùng có 4 loa cánh + 1 loa bass riêng gắn ở cuối xe (hàng theo xe - tạm gọi là sub, dùng chung amply IC nhưng không có nút chỉnh volume và tần số). Nay amply zin xe e không phát tiếng 2 loa phía sau, thợ đã thay IC 1 lần với chi phí gần bằng cái amply Tàu loại sò nên e định thay luôn cái amply Tàu. E lăn tăn vài vấn đề sau, nhờ các bác khai sáng:
1/ Thay amply mới thì vẫn có thể chỉnh volume, balance ...trên đầu phát?
2/ Hiệu amply nào của Tàu dùng tốt.

Xe e là xe cỏ nên không dám qua thớt âm thanh, nhờ các tư vấn giúp. Xin cảm ơn các bác.

View attachment 3125642*Ảnh minh

Cái này tuỳ theo bác đã vọc đến đâu rồi mà tính. Bác cứ nói xe cỏ, chứ theo em xe phục vụ gia đình mình, mình chăm sóc thì chả có xe nào là cỏ, sơ là xót xe thôi chứ cứ thoả chí mà nghịch, cứ cầu chì + chống chạm chuẩn chỉ là được.

Vote bác kiểm tra dấu hiệu từ ampy coi còn hoạt động hay ko? Còn hoạt động thì kiểm tra dây tín hiệu từ màn hình - amply - loa. Ko hoạt động thì kiểm tra dây nguồn + dây key từ màn hình - amply, kiểm tra cầu chì của amply, tháo amply ra xem linh kiện có bị chập cháy ko.

1. cái này tuỳ tính năng của đầu phát/DVD/Android (Receiver như trong hình minh hoạ). Nguyên tắc muốn chỉnh tất cả 5 loa từ đầu phát thì amply phải hỗ trợ 5 kênh (amply 4.1).
2. Amply oto của TQ giá 1 2tr cũng đã làm tròn nhiệm vụ khuyếch đại âm thanh. Độ bền thì hên xui.

Còn bác quan tâm chất âm nữa thì bác cứ lên mấy trang TMDT TQ, thấy sản phẩm nào ưng thì tìm review xem được là quất, trên trung bình là ổn (vì dù gì mình cũng ngồi trên xe mấy đâu & âm thanh trên xe cũng đừng làm lấn lướt những gì xung quanh xe). Em hay xem review ở amazon. Tụi tây cũng khoái mấy cái vụ DIY này, cũng review nhiều. Ưng rồi thì bác tìm mua trong nước trước, rồi lên lazada shopee tìm, ko có thì đặt trực tiếp TQ về, hoặc qua dịch vụ mua hộ ship về.

Hệ thống âm thanh trên xe thì cơ bản thành phần cũng như hệ thống loa ở gia đình thôi bác, người ta lắp sẵn thì mình chỉ thay thế 1 thành phần trong đó. Chỉ ngại cái là mình không chuyên, tháo lắp + luồn dây không quen, chứ biết làm rồi thì cứ vậy mà triển, chỉ sợ không thích vọc hoặc không có thời gian thôi ợ.

• Like
Reactions: Safedriving