Hạng B2
9/10/05
145
102
43
49
Sau thời gian 14 tháng rong ruổi cùng Mercedes GLK và đã đi hơn 18,000Km, xe chạy ổn, cảm giác lái tốt.
Ngoài vấn đề các cửa bị vặn kêu ọp ẹp khi đi qua đường xấu... đã được canh chỉnh sửa chữa 6-7 lần và thay thế bộ roong cao su cửa mới nhưng cũng chỉ giảm được chút ít (có thể do mui xe yếu quá, nên qua đường xấu dễ bị vặn)

Nay xe xuất hiện tình trạng: khi chạy giữ lái đúng 12 giờ > xe đi thẳng. Nhưng nếu buông tay lái tự do, thì vô-lăng sẽ từ từ tự quay lệch về bên phải khoảng 5 độ > xe bị đâm vào lề phải.

Để khắc phục tình trạng này: Tôi đã đổi qua lại 2 vỏ trước với nhau > nhưng không hết ; sau đó tôi đưa xe vào Nhà máy MBV Quang Trung cân lại hệ thống lái, độ chụm cho chuẩn > cũng không hết. Sau đó tôi vào Vietnam-star kiểm tra lại hệ thống lái, độ chụm một lần nữa > thì kỹ thuật báo tất cả bình thường... có thể do xe tôi đi vào khu vực mặt đường nghiêng.!!??
Để chứng minh xe tôi thật sự có vấn đề: Tôi đã cho xe chạy vào đường Tân Thới Nhất 15, bất kể cho xe chạy bên trái hay bên phải (mặt đường nghiêng bên nào cũng thế) > xe cứ buông lái tự do, thì vô-lăng sẽ từ từ tự quay lệch về bên phải > xe bị đâm vào lề phải.
Sau khi tham vấn bên Dr. Joe tôi kiểm tra thì thấy hệ thống treo phía trước của xe không đều (đo khoảng cách từ bánh xe đến dè trước thì bên phải thấp hơn 5mm) vậy là đầu xe cúi xuống bên phải... tôi có trao đổi với một kỹ thuật viên của MBV thì họ nói lệch 5mm là không nhiều và vẫn còn trong giới hạn cho phép. Nếu chỉnh hết lệch... thì vỏ sẽ bị mòn không đều !!??

Bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo giúp tình trạng xe Tôi bị như vậy là sao và cách khắc phục thế nào?

Các lỗi thường gặp ở Mercedes GLK là những gì ? và từ đời GLK 2013 cửa còn bị vặn kêu ọp ẹp nữa không?
Xin cám ơn!

Last edited by a moderator:
Hạng C
17/12/11
589
154
43
49
Tp. HCM
Cái vụ này chắc nhờ bác Vĩnh Nam rồi, anh em mình là những "tay lái ngang" thôi thì làm sao mà giúp bác cho được. GLK 2013 của em thì không nghe kêu ọp ẹp gì cả bác à.

Hạng B2
4/10/08
165
0
16
www.otosaigon.com
drlyphai nói:
Cái vụ này chắc nhờ bác Vĩnh Nam rồi, anh em mình là những "tay lái ngang" thôi thì làm sao mà giúp bác cho được. GLK 2013 của em thì không nghe kêu ọp ẹp gì cả bác à.
gọi bác nam cái coi sao

Hạng B2
9/10/05
145
102
43
49
Hôm trước tôi có gọi Bác Vĩnh Nam rồi... Bác Nam nói để hỏi thăm kỹ thuật, vì trước đây cũng có trường hợp tương tự phản ánh.
Tôi đã tìm trên google nhưng không thấy có thông tin tương tự như tình trạng xe tôi.

Bây giờ đang phân vân: Nếu chỉnh hết bị lệch khi buông tay lái tự do, thì vỏ sẽ bị mòn không đều (mà vỏ mòn không đều cũng là có bệnh) !!??.

Chi Hội MBFC
25/1/08
10.118
3.611
113
Mercedes-Benz
www.mercedes-amg.vn
Em cũng đã chuyển cho các bác kỹ thuật chuyên về vấn đề này để nghiên cứu giải pháp tốt nhất cho xe của bác Hama
cũng
xe của bác ấy

O.S.P.D
18/11/06
2.005
25
38
Ha noi
xe em cũng bị như vậy..sau khi cân chỉnh đủ kiểu tại hãng và gara lốp máy hunter xịn nhất ko hết, và cuối cùng bác nam-uông oshn với cà lê mỏ lết..chỉnh tay hết luôn, thẳng đét...

O.S.P.D
18/11/06
2.005
25
38
Ha noi
buồn cười là vào hãng ko có máy chỉ có máy cân vành kẹp chì thôi, chú thợ nói xe anh mâm méo thay là hết..mình tý vả cho nó phát..vụ này bác nào hiểu tý nguyên lý căn chỉnh là làm thủ công đc, dựa vào máy là ko ổn..xe em đc căn chỉnh từng tý một sau đó đi thử nhao bên nào thì chỉnh tiếp bên đó, cân thì thôi..chọn đường vắng và phẳng một tý..gần như khắc phục đc 99% như cũ, tuy lốp sẽ bị mòn ko đều ăn vào trong hơn tý, nhưng chấp nhận đc..

Hạng F
2/12/06
5.629
802
113
Hồi em chạy C200 và C230 bị hoài. Chủ yếu là căn chỉnh thước lái. Cảm giác cũng ảnh hưởng 1 phần vì đường lúc nào chả nghiêng bên...phải.