Tập Lái
28/9/16
23
54
13
Em vừa đi chơi Thái Lan về, em nghĩ Thái Lan không có gì xa lạ đối với nhiều bác ở đây và em cũng vậy, giao thông Thái Lan theo em đánh giá là gần giống VN, tuy nhiên họ có điểm mà nhiều người trong chúng ta cần phải học tập đó là họ vẫn VĂN MINH hơn chúng ta. Thật vậy, em thấy phương tiện của họ cũng đa dạng giống ở VN nhưng họ tham gia giao thông có quy tắc hơn, chấp hành luật tốt hơn, lịch sự với nhau hơn chứ không hơi một tí là lườm nhau, là chửi nhau như nhiều trường hợp ở nhà mình.

Em đã nhiều lần đứng ở giao lộ tại Bangkok và quan sát, em nhận thấy họ dừng đèn đỏ rất bình thản chứ không "thúc đít" xe sau hay nhấp nhổm canh đèn như nhà mình, và đặc biệt là tiếng còi xe RẤT RẤT và RẤT ít khi em nghe thấy (trong 7 ngày em ở đây). Em xin kèm trong thread này một clip tự tay em quay, trong clip thì không có một tiếng còi xe nào cả mặc dù xe cộ rất đông. Trong khi ở nhà ta thì.... các bác cứ thử đứng ở giao lộ một lúc xem có inh tai nhức óc hay không?

Với những tình huống không hài lòng khi tham gia giao thông như bị suýt va quẹt, bị xe khác vô tình cản đường... thì những tài xế mà em thấy đều không tỏ thái độ gì cả, họ rất bình thản và thái độ hằn học, gây sự thì em chưa thấy mặc dù có những tình huống em nghĩ ở xứ ta chắc ít nhất tài xế cũng phải làu bàu vài câu. Điều này có đáng học tập không các bác?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
9/7/12
2.273
5.544
113
Thailand một vài cảm nhận
Xe để ngoài đường kể cả ban đêm không sợ mất cắp
Rất ít bóp kèn, ít police
Đón xe ôm thì tới trạm xếp hàng, tới trước đi trước không thách giá, trả giá
Xe máy ban ngày chạy mở đèn
Người dân hiền lành, ít có dũng sỹ đường phố
Haizza, nói chung người ta cách mình xa lắm rồi....

Tập Lái
5/7/16
20
73
13
39
Em có đối tác bên Thái, cũng thường xuyên đi lại hai nước, lời đầu tiên khi đến SG lần đầu cách đây vài năm là : "Tao thấy dân bên mày thời gian gấp quá hả?" Em tròn mắt định thần lại hok biết ổng hỏi về cái gì? "Sao mày lại nói vậy?" "Nếu hok gấp thì cớ sao tao với mày đang đậu đèn đỏ ở đây mà hok thấy ai đậu kế bên để nhìn rõ mặt?" Lúc đó đang đi xe máy đứng đèn đỏ ở ngã 3 Tô Hiến Thành và Sư Vạn Hạnh hướng ra CMT8 lúc gần 21h hơn chút. Trở lại chuyện em sang Thái lần đầu và ông bạn đối tác cầm tài, Chạy vòng vòng trong Bangkok để chuyển hàng, đèn, vạch, bản hiệu các kiểu đi không sai một tẹo nào, và cái phục nhất là tính kiên nhẫn của ổng. Bangkok thường thì kẹt xe vào giờ tầm giữa trưa và khoảng 15h chiều, đã nói kẹt xe thì phải nhích từng tí một, chạy một chút lại nhấp thắng, nhấp nhả, nhấp nhả...nhây khoảng gần 1h mới thoát được để lên cao tốc đi Pattaya. Đêm chuyện kẹt xe và còi xe hỏi ổng, ổng trả lời "Đâu cần bóp kèn chi cho mệt, mình xách xe ra đường được thì người khác cũng vậy, mình kẹt thì người khác cũng kẹt, thôi thì ngồi trong xe mở máy lạnh, nghe vài bản nhạc yêu thích, khi ra cao tốc vi vu thoải mái." Em kể ra đây không phải khoe mẽ gì, nhưng vì trải nghiệm qua bên đó như thế nào nên chia sẻ cho ace diễn đàn biết ah!

Hạng D
1/8/12
1.712
380
83
Nói dễ hình dung là vì có người sẽ chống chế là Thái nó phát triển trước mình còn mình thì do chiến tranh này nọ bla bla...để nhìn thấy Lào,Kam cũng kết thúc chiến tranh như mình,điều kiện khá tương đồng đó mà.

Hạng B2
3/9/07
292
3.124
93
Nơi ta ở
Bấm còi chỉ có VN mới lạm dụng lung tung chứ ở nước khác bấm còi có nghĩa là chửi đó. Như thời e ở Malaysia, dân bản địa đều e biết đều nhắc nhở mày ko được bấm còi lung tung vì dễ xảy ra va chạm vì người đi trước mày sẽ nghĩ mày đang chửi người ta.

Hạng B2
5/4/16
191
294
63
Lại đi so với bọn giãy chết rồi. Xứ thiên đường nhiều ông bóp còi không ăn thua phải độ còi hơi bóp điếc tai người ta mới chịu

• Like
Reactions: nta139 and nttanmam