Hạng C
10/9/08
770
399
63
Báo cáo các bác !

Khi đi trời mưa, ta thường bị nước mưa che kín mặt gương nên không nhìn thấy gì. Nhiều lúc sẽ rất nguy hiểm vì mình chỉ qua sát đằng sau được qua mỗi gương trong xe. Để khắc phục phần nào hiện tượng đó, em đã quyết định thử nghiệm phương án là: làm mái che cho mặt gương.

Đây là phần thử nghiệm của em. Mái che dùng vật liệu là plastic mềm. Em cắt tấm nhựa và dùng đinh tán để gắn vào gương.

Quan sát từ bên trong ra 2 bên vẫn bình thường.

Em nhận thấy hiệu quả của phương án này tương đối tốt khi đi trời mưa. Việc quan sát vẫn bình thường. Tuy nhiên, với cơn mưa rất to thì mặt gương vẫn bị những hạt nước nhỏ li ti bám vào một phần gương, nhưng ảnh hưởng không nhiều tới việc quan sát.

Bực mình nhất là nước bám vào kính 2 cửa bên lúc mưa to. Khi đó, em phải dùng dung dịch chống bám nước mưa để bôi vào 2 bên. Bôi kỹ lúc kính khô, sau khi mới rửa xe xong, hiệu quả mỗi lần bôi được khoảng 1 tuần.

Mời các bác cho em xin ý kiến đóng góp ạ !

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54
Sáng kiến hay đấy chứ, việc tiếp theo là chế sao cho cái mái che ấy nó cụp vào khi trời nắng...hihi

Hạng F
5/3/05
8.718
72.639
113
đây
làm vầy xong rồi tháo sợi cáp bảo vệ ra luôn cho khỏi vướng bác, củ này chả thằng nào nó vặt nữa đâu

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
Dùng Clearview là giải quyết đc hết rồi bác ơi .:D
nhưng cũng thừa nhận bác chịu khó thật .:D

KVL confirmed
Hạng F
4/12/05
5.348
303
83
Hồ Chí Minh
em nhìn dàn gương chiếu hậu của bác mà thấy hoành tráng quá. bái phục bái phục sự cẩn thận của bác. bt em thấy gương của Jolie cũng cho tầm nhìn lớn lắm rồi

Hạng C
10/9/08
770
399
63
Cám ơn các bác đã cho ý kiến.

To bác Ricky và bác Phongluu:

Em cũng đã tham khảo dung dịch cleaview, nhưng làm xong rồi mới biết dung dịch này, nên thôi cứ để đó, ngại tháo ra.

To bác Kvl:

Em mới biết lái chưa được lâu nên trình còn non. Nhiều khi trên đường đi, mình muốn quan sát chính xác các góc khác nhau mà không sao nhìn được, nên về quyết định phải chế thêm 1 số gương phụ. Ngoài ra, cũng như các xe khác, gương Jolie vẫn có các góc chết, nhiều lúc khá nguy hiểm. Mấy hôm nữa em post thêm bài chế gương để các bác tham khảo ạ.

Hạng D
25/3/05
3.982
33
38
53
HCM city
ặc ặc , tí ngất với dàn gương + màn hình các thể loại
bác sài công cụ hỗ trợ nhiều quá , có khi phản tác dụng đến lúc loạn không biết nhìn cái nào

Hạng D
18/1/08
1.935
509
113
Giờ coi lại mới thấy dàn gương chiếu hậu của bác, gắn che mưa vậy tầm quan sát góc phía trước có hạn chế ko bác?, Em thấy bác Khoa còn dàn đèn "khủng" nữa mà

Hạng D
15/12/07
1.772
17
38
9 gương chiếu các góc chưa kể camera..bái phục tinh thần sắc đẹp của bác...Ko p em trêu chọc hay chê bai nhưng em cảm thấy rất rất vướng khi nhìn cái dàn gương của bác, cảm giác loạn mắt ghê gớm..ko bít bác cảm thấy thế nào khi chạy trong tp đông xe nhỉ??