Hạng D
24/8/11
2.113
269
83
41
Công nhận bác làm rất cẩn thận và tỉ mỉ. Thợ không thể làm kỹ thế được

Hạng F
10/3/07
5.056
8.609
113
Thủ Đức - TP.HCM
Lại một buổi tối làm xe khuya. Còn mấy thứ em cố gắng làm cho xong.

Trước hết là vệ sinh cụm quạt gió và cửa lấy gió ngoài. Hai thứ này dơ quá, nên làm mất khá nhiều thời gian. Cuối cùng cũng xong. Ráp cụm quạt gió vào:
Previa 9X - Khổ vì yêu, Tập 2

Ráp tiếp cửa lấy gió ngoài:

xúc rửa bình hồi nước giải nhiệt cũng lâu không kém. Ráp vào xe:

Châm nước làm mát:

Châm dầu trợ lức thắng. Em xài loại này:

Dầu trợ lực này màu vàng nhạt chứ không phải màu đỏ như em thường thấy.

Như vậy phần lắp ráp đã xong. Khuya rồi nên em không dám đề máy, sợ hàng xóm chửi:D

So sánh bên đã dọn:

Với bên chưa đụng tới:

Hạng D
24/8/11
2.113
269
83
41
Bên chưa đụng tới của xe bác cũng đã sạch gấp mấy lần xe của e rùi

Hạng C
8/8/10
585
119
43
Q7, HCM City
bác ddtuyen cho em hỏi là nếu cửa lấy gió ko kín thì sẽ có mùi từ ngoài vào phải ko ah? hay còn nguyên nhân nào khác?

Xe em chạy sau xe rác là chết lun, làm sao khắc phục triệt để hả bác?

Hạng F
3/10/10
7.379
3.126
113
Previa Club
www.tanyplastic.com
B_O_S_S nói:
bác ddtuyen cho em hỏi là nếu cửa lấy gió ko kín thì sẽ có mùi từ ngoài vào phải ko ah? hay còn nguyên nhân nào khác?

Cửa gió không kín là 1 phần, phần còn lại là nó vô từ... nhiều chổ nữa! Xe em đóng kín cửa gió (đã kiểm tra kỹ) nhưng đi sau xe rác vẫn có mùi!

Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
ddtuyen nói:
Lại một buổi tối làm xe khuya. Còn mấy thứ em cố gắng làm cho xong.
Châm dầu trợ lức thắng. Em xài loại này:

Dầu trợ lực này màu vàng nhạt chứ không phải màu đỏ như em thường thấy.
Dầu này dùng cho hệ thống lái, ko dùng chung với dầu thắng được bác ah. Nếu đã lỡ . . . thì phải thay toàn bộ dầu trong hệ thống thôi.

Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
tamtany nói:
B_O_S_S nói:

Cửa gió không kín là 1 phần, phần còn lại là nó vô từ... nhiều chổ nữa! Xe em đóng kín cửa gió (đã kiểm tra kỹ) nhưng đi sau xe rác vẫn có mùi!
Xe của em thì tuy cũ nhưng cách âm cách mùi đều đạt chuẩn 9009!
Để giải quyết tình trạng trên đ/v xe của 2 bác thì chỉ có 1 cách mà theo em là kinh tế và hiệu quả là . . .vượt qua xe rác là xong!

Last edited by a moderator:
nai confirmed
Hạng D
3/5/08
1.480
3.866
113
B_O_S_S nói:

Có 1 cửa lấy gió nằm khuất ngay bánh sau bên tài.
- Nhiệm vụ chủ yếu và ngay tức thì của cửa này là giảm áp (trong xe) khi đóng cửa xe; tăng áp (trong xe) khi mở cửa xe.
- Còn nhiệm vụ thường xuyên của cửa này là cân bằng áp suất không khí bên trong và ngoài xe.
Đây cũng là lý do giải thích tại sao chạy xe cả 5 - 6 tiếng đồng hồ liên tục, cho dù không lấy gió ngoài qua cửa máy lạnh, nhưng không khí trong xe vẫn đủ cho 6 - 7 người, không bị ngộp.
Vì vậy cho dù cửa lấy gió ngoài của máy lạnh đã bịt kín thì không khí bên ngoài xe vẫn vào trong xe qua cửa này.
Bác Boss không nên khắc phục bằng cách bịt kín cửa này nhé. Rất nguy hiểm bởi khoang nội thất xe sẽ không còn không khí để thở nữa!