Hạng B2
30/11/06
231
3
16
RE: Renault - Một thời vang bóng

Báo cáo các bác, sau hai năm mang thai thì em đã hạ sinh được em nó và rong chơi tết cùng em. Hôm mồng 1 tết em nó cặp kè với 1 chàng Karman trông cũng "dấu trai" lắm.

Theo các tài liệu lịch sử thì cả hai dòng này đều được các nhà thiết kế Ý thiết kế về kiểu dáng. VW Karrman do Ghia thiết kế, dùng chung máy với các dòng Beetle còn Floride do Piero Frua thiết kế, dùng máy Giordini (một hãng thiết kế dộng cơ của Ý). Bên cạnh đó, cả hai dòng này đều được thiết kế động cơ đặt phía sau, do đó dù công suất cả hai xe chỉ xấp xỉ 60HP nhưng chạy vẫn rất khỏe, đặc biệt trong những lúc leo dốc. Điều khác nhau là VW dùng động cơ làm mát bằng gió còn Renault thì dùng nước làm mát.

Cả VW Karrman và Floride đều được xuất khẩu qua Mỹ mạnh mẽ vào thập niên 60. Tuy không mạnh mẽ và hào hiệp kiểu Anh như MGA, MGB, Triumph nhưng đường nét mang tính lịch thiệp và hào hoa của Floride cũng khuynh đảo tầng lớp trung lưu thời bấy giờ. Lúc ấy, cô đào sexy Brigitte Bardo của Pháp cũng đã góp phần giúp Floride bước chân vào Mỹ dễ dàng nơi mà phần lớn thị phần dành cho xe cơ bắp. Do nhắm thị trường chính là Mỹ nên ông chủ Renault đã lấy tên là Floride (vì Florida là bờ tây của Mỹ đối diện với châu Âu). Tại SG nhưng năm đó, số lượng Floride được nhập về với số lượng rất giới hạn và đa số chỉ dành cho cậu ấm và giới tài phiệt. Floride chỉ được sản xuất trong vài năm từ 1960 - 1962, sau đó hậu duệ của Floride là Caravelle được nhập vào cũng với số lượng hạn chế.

Mời các bác xem ảnh và bình loạn,nếu các bác có thông tin hay về dòng này thì up lên cho ae xem nhé.

Cuối cùng thì giấc mơ Pháp của em cũng đã thành hiện thực, mời các bác nâng ly cùng em nhé.

Hạng C
31/8/07
880
6
18

Hôm trước tui thấy chiếc đứng trước (màu xám bạc) ở đường Nguyễn Du (gần ngã tư Huyền Trân Công Chúa), có một bác đi Vespa rút điện thoại chụp, tui tưởng là OSer sẽ upload lên đây

Last edited by a moderator:
Hạng B2
20/6/07
109
120
58
Hà Nội

Bác nào biết chỗ sửa xe Renault ở Hà Nội chỉ giúp em với. Em đang xem một em R18 GTL, hình giống xe này

Hạng D
10/8/05
1.219
4
38
124
CLB Xe cổ SG

Trích đoạn: tienna

Bác nào biết chỗ sửa xe Renault ở Hà Nội chỉ giúp em với. Em đang xem một em R18 GTL, hình giống xe này
Xe bác thuộc dòng đời mới rồi, sửa đâu chẳng thế!

Hạng B2
15/12/06
472
6.715
93
HCM

@Tư: xe bác đẹp quá
, nhưng bác lau chùi cũng ít ít thôi không thì nó mòn sơn hết:D:D. Cách đây vài hôm e đi ngang thấy bác mới đi đâu về, chở thêm cậu ấm nữa. Vậy mà mới dừng xe là bác rút khăn ra chùi liền thì ai mà chịu nổi:D:D

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

Tuyệt vời lắm bác Tư ơi!Xe Pháp của bác quá đẹp và quý hiếm nữa,chúc mừng bác nhé!Mà bác chụp hình em nó ở khu nào trông lạ nhỉ?

Hạng B2
30/11/06
231
3
16

Thưa với các bác là em rất ghét đi xe mới (hoặc mới dọn) vì thấy dấu vân tay trên lớp sơn bóng loáng, khi nhìn rất khó chịu. Do vây đi đâu về là phải lau qua một lớp rồi mới yên tâm. Bác Blackstorm đừng chê em là kỹ tính nhé. Hiện em đang bọc da phần mui rời bằng sắt, chắc phải để mui lên chạy chứ SG dạo này nóng lắm. Em sẽ post hình lên sau.

Hạng B1
13/6/07
97
1
6
53

Cho em bình loạn chút nhé bác Tư .
Cái hình thứ 3 xe bác cặp kè với Karman nhìn thấy mà "ghét" :D đúng là Trai anh hùng với Gái thuyền quyên rồi.
Nói vui thôi chứ xe bác đẹp tuyệt trần, xin có lời chúc mừng cho giấc mơ Phú Lang Sa của bác đã thành hiện thực .
Đầu năm Tý bác Tư trình làng chiếc Floride này em thấy như là một món quà tinh thần tuyệt vời nhất mà bác tặng cho ea yêu thích xe cổ vậy .

Hạng D
8/2/07
1.228
2
38
40
Singapore

pak tư ui, cho e nghía wa cái nội thất của cặp uyên ương để e học hỏi thêm ạh....

Hạng B2
30/11/06
231
3
16

Cám ơn các bác đã có lời khen. Em sẽ chụp hình nội thất và post lên cho các bác có vài lời khuyên nhủ. Em cũng sẽ cung cấp thông tin về nơi làm nội thất để các bác tham khảo. Nhân tiện em có thêm một vài hình ảnh xa xưa của nó để các bác hiểu thêm về nó.