Hạng D
8/10/07
1.046
8
0
Danang City
Bác thử vào Control Panel ->System->Hardware->Devicer manager rồi Remove Card mạng đi rồi khởi động máy lại cho nó nhận lại card thử xem. nếu cũng không được thì chắc card mạng bị hỏng phần cứng rồi !

Hạng D
15/5/07
1.488
2.035
143
Em nóng máu quá các bác ạ! Buổi sáng đem lên cty cho Ỉcare tới cài, em thử đi thử lại 4 - 5 lần thì ok. Chiều vác qua nhà bạn thì lại bị. Điên máu ghê, chắc em mua A/P để cho xài wireless cho rồi khỏi xài cable chi cho khổ thân

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.384
113
Vinh Hiển nói:
Em nóng máu quá các bác ạ! Buổi sáng đem lên cty cho Ỉcare tới cài, em thử đi thử lại 4 - 5 lần thì ok. Chiều vác qua nhà bạn thì lại bị. Điên máu ghê, chắc em mua A/P để cho xài wireless cho rồi khỏi xài cable chi cho khổ thân
Can bác! Cứ bình tĩnh kiểm tra lại đi bác! Tuần tự như thế này:

1. Mang máy của bạn bác tới công ty bác thử, nếu chạy được có nghĩa là card mạng không vấn đề gì. Nếu không được thì có nghĩa là nó tèo rồi.
2. Cắm máy bác vào cáp mạng ở nhà bạn bác kiểm tra lại! Tôi quên hỏi một điều là cáp mạng này mới kéo? Nếu được thì bác kiểm tra xem có phải máy bác là đời mới hơn máy bạn bác không? Nếu cả hai câu trên đều trả lời là "đúng" thì lỗi lại là ở ông bấm dây mạng củ chuối! :D Theo đúng kỹ thuật thì dây mạng cáp xoắn phải bấm dây 1,2,3,6 nhưng phải đúng cặp dây xoắn! Tôi đã từng gặp vụ mò lung tung mà không biết tại sao mạng chập chờn, cuối cùng mới phát hiện do bấm sai dây đó (bấm sai nhưng dây dài vài m thì không có vấn đề gì lớn nhưng lên đến cỡ hơn chục mét là tiêu).

Hạng D
15/5/07
1.488
2.035
143
tuandq nói:
1. Mang máy của bạn bác tới công ty bác thử, nếu chạy được có nghĩa là card mạng không vấn đề gì. Nếu không được thì có nghĩa là nó tèo rồi.
2. Cắm máy bác vào cáp mạng ở nhà bạn bác kiểm tra lại! Tôi quên hỏi một điều là cáp mạng này mới kéo? Nếu được thì bác kiểm tra xem có phải máy bác là đời mới hơn máy bạn bác không? Nếu cả hai câu trên đều trả lời là "đúng" thì lỗi lại là ở ông bấm dây mạng củ chuối! :D Theo đúng kỹ thuật thì dây mạng cáp xoắn phải bấm dây 1,2,3,6 nhưng phải đúng cặp dây xoắn! Tôi đã từng gặp vụ mò lung tung mà không biết tại sao mạng chập chờn, cuối cùng mới phát hiện do bấm sai dây đó (bấm sai nhưng dây dài vài m thì không có vấn đề gì lớn nhưng lên đến cỡ hơn chục mét là tiêu).

1. Em đem máy đó lên cty em, rồi kêu Icare tới sửa. Em test đi test lại nhiều lần, kể cả khi nhân viên Icare về rồi em lại test lại 1 lần nữa.
2. Cable này đúng mới kéo, nhưng cắm vô máy em thì em lên internet bình thường, riêng máy bạn em thì không connect được. Dây này dài 40m.

Tại vậy em mới tức.

18/9/04
3.594
90.384
113
Vinh Hiển nói:
1. Em đem máy đó lên cty em, rồi kêu Icare tới sửa. Em test đi test lại nhiều lần, kể cả khi nhân viên Icare về rồi em lại test lại 1 lần nữa.
2. Cable này đúng mới kéo, nhưng cắm vô máy em thì em lên internet bình thường, riêng máy bạn em thì không connect được. Dây này dài 40m.

Tại vậy em mới tức.
Vậy thì lỗi do cable mạng củ chuối rồi! :D Cáp dài 40 m mà gặp mấy ông bấm đầu phọt phẹt là căng rồi. Vậy bác cứ kiếm dây cáp AMP (Cat-6 vỏ màu xanh cho chắc), đầu RJ-45 cũng của AMP rồi bấm đầu đúng thì chắc sẽ ổn.

Last edited by a moderator:
Hạng C
2/10/07
817
4.241
93
57
Em nghĩ mấy ông bấm cable sẽ xài 8 dây , chứ ko xài cable chéo đâu bác Lơ
Vấn đề còn lại là ở chỗ jack RJ-45 và lỗ cắm thôi . Bác chủ thớt xem lại hai cái này

18/9/04
3.594
90.384
113
hp67 nói:
Em nghĩ mấy ông bấm cable sẽ xài 8 dây , chứ ko xài cable chéo đâu bác Lơ
Vấn đề còn lại là ở chỗ jack RJ-45 và lỗ cắm thôi . Bác chủ thớt xem lại hai cái này
Không phải cáp chéo đâu bác! Mà là không sử dụng đúng đôi dây.
Theo đúng kỹ thuật thì cần bấm đúng các dây tương ứng 1,2,3,6 ở cả hai đầu và 1,2 là 1 đôi dây xoắn, 3,6 cũng là đôi dây xoắn. Nhưng một số đồng chí kỹ thuật nửa mùa chỉ nhớ mỗi đoạn đầu nên chỉ bấm đúng 1,2,3,6 nhưng lại không đúng đôi dây xoắn. Kết quả là cáp chỉ chạy được vài mét, trên nữa là chập chờn, thậm chí teo hẳn.