Tập Lái
16/11/18
12
10
3
Haiza. Chỉ cần các bác bên trên phân biệt được đâu là dự án làm theo Luật Kinh Doanh Bất Động Sản hình thành trong tương lai và đâu là phân lô tách thửa theo Luật Đất Đai.
Dự án: trước 2006 khi chưa có Luật KD BĐS thì cho phép bán nền và hệ luỵ của nó là tạo ra các “vùng đất chết”. Điểm mặt: khu Sở VHTT, TBKTSG, Bắc Rạch Chiếc, Bách Giang, ... và để lấp lỗ hổng này thì Luật KD BĐS ra đời vào năm 2006 và sửa đổi năm 2014. Và kể từ đó thì dự án không cho bán nền mà phải bán nhà.
Phân lô tách thửa theo Luật Đất Đai: Đây là 1 trong các quyền của người được cấp “Quyền Sử Dụng Đất” mà Hiến Pháp đã mặc định. Tuy nhiên, một số “kẻ cơ hội” đã tận dụng điều này và để hạn chế ABCD chính quyền sở tại đã ban hành “qui chế tách thửa” bằng các “Quyết Định” của từng địa phương cho phù hợp tình hình thực tế. Cụ thể ở HCM có QĐ33 sau này đổi thành QĐ60.
Chỉ cần nắm hai ý trên sẽ hiểu rõ để phân biệt đâu là “dự án”, và cũng dễ định hình, định lượng trong quyết định của riêng mình.
Riêng bác chủ thớt:
- Nếu muốn khu vực mình ở ko có đường hẻm. Mời vào “dự án” và tìm hiểu kỹ kể cả layout trước khi mua.
- Nếu thích xây theo ý: mời vào khu phân lô tách thửa hoặc khu dân cư hiện hữu.
Không có cái gì là chu toàn và theo ý. Và nói thêm: Những khu “không có đường hẻm” mới là khu đáng để ở và kỳ vọng nhiều hơn trong tương lai.
Bác nói hay, cảm ơn bác nhưng ngu ý bác bảo khu không có đường hẻm tức là khu được quy hoạch toàn đường 8m cho đến tận 16m mà thông ra các đường lớn chứ không phải ba cái hẻm 5m 6m ngoằn ngèo trong dân ấy hả ?
Thế giới này chỉ có Ziệt nôm qui hoạch cái ống 4m dài 20m, xáy cao 4 tầng! Rồi còn đòi xây tự do, cả đám nhà ống như bãi xà bần!
Bác ơi, 4x20 là do chủ đầu tư chia chác, mà cũng được nhà nước duyệt ấy chứ ai chả mong có miếng đất 5x20, 6x20, hix hoặc ít nhất là dạng 150m2 - 200m2 biệt thự mini, liền kề, ít tiền mong có cái 4x ở các Tp lớn còn khó đấy.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Bác nói hay, cảm ơn bác nhưng ngu ý bác bảo khu không có đường hẻm tức là khu được quy hoạch toàn đường 8m cho đến tận 16m mà thông ra các đường lớn chứ không phải ba cái hẻm 5m 6m ngoằn ngèo trong dân ấy hả ?
Như thế nào gọi là đường?, như thế nào gọi là hẻm? Có qui định khoảng lùi, có khống chế chiều cao với nhà ở riêng lẻ hay không? Mời bác tìm hiều Luật Xây Dựng và Luật Nhà Ở.

Mua miếng đất cất cái nhà để ở không hề đơn giản. Phải cân đo đong đếm thêm cái này bỏ cái kia và đến khi chọn được mảnh đất vừa ý thì ... chưa chắc mua được, vì tiền không quan trọng, quan trọng là thái độ mua :D.

Bác muốn mua đất mà chưa biết gì về đất đai nên comments trên này hay bị “chém” là đúng rồi. :)