Hạng C
24/5/12
817
201
43
44
Vì sao khi đổi giấy phép lái xe (GPLX) ôtô hoặc thi lấy GPLX ôtô thì cơ quan cấp phép yêu cầu nộp GPLX xe máy (loại bằng giấy bọc nilông) để gộp chung vào một GPLX.
[xtable=border:0|cellpadding:0|cellspacing:0]
{tbody}
{tr}
{td}
{/td}
{/tr}
{tr}
{td}Ông Võ Trọng Nhân - Ảnh: N.Ẩn{/td}
{/tr}
{/tbody}
[/xtable]
Gần đây nhiều bạn đọc thắc mắc như vậy.
Ông Võ Trọng Nhân, trưởng Phòng Quản lý sát hạch và cấp GPLX thuộc Sở Giao thông vận tải TP.HCM, cho biết:
- Theo quy định tại khoản 2, điều 51, thông tư số 46 (ngày 7-11-2012 của Bộ Giao thông vận tải) quy định về đào tạo sát hạch và cấp GPLX, mỗi người chỉ được cấp một GPLX bằng vật liệu PET (thẻ nhựa).
Thực hiện thông tư trên, Phòng Quản lý sát hạch và cấp GPLX yêu cầu người thi GPLX xe máy phải nộp lại GPLX ôtô hoặc ngược lại để được cấp chung một GPLX bằng thẻ nhựa.
Theo Bộ Giao thông vận tải, việc cấp chung một GPLX bằng thẻ nhựa để cơ quan chức năng thực hiện tốt công tác quản lý GPLX và kiểm soát chặt chẽ người điều khiển phương tiện giao thông.
* Trường hợp người thi GPLX xe máy nhưng bị mất GPLX ôtô thì có cấp chung một GPLX không, thưa ông?
- Qua kiểm tra dữ liệu lưu trữ tại Phòng Quản lý sát hạch và cấp GPLX, chúng tôi xác định người thi GPLX xe máy đang có GPLX ôtô bằng giấy. Theo quy định, bắt buộc người đó phải nộp GPLX ôtô bằng giấy để được cấp chung một GPLX bằng thẻ nhựa. Nếu họ không nộp GPLX ôtô thì chúng tôi sẽ không cấp GPLX xe máy.
Trường hợp người đó bị mất GPLX ôtô (còn thời hạn sử dụng dưới ba tháng) thì phải làm thủ tục đăng ký tại phòng quản lý sát hạch và chờ sau hai tháng xác minh mới được cấp một GPLX bằng thẻ nhựa, trong đó có ghi dấu hạng bằng lái xe máy và hạng bằng lái ôtô.

* Nhiều người cho rằng gộp chung một GPLX thì khi người lái ôtô bị thu giữ GPLX sẽ gặp trở ngại khi chạy xe máy vì không có GPLX.. Theo ông, xử lý việc này thế nào?

- Hiện nay chưa có quy định cụ thể người lái ôtô vi phạm bị thu giữ GPLX thẻ nhựa (trong GPLX này có nhiều dấu hạng bằng lái xe) có được lái xe máy hay không.
Theo tôi, khi bị cơ quan chức năng xử phạt vi phạm hành chính về giao thông đường bộ, người vi phạm cần đề nghị cơ quan chức năng ghi rõ trong biên bản mình đã vi phạm dấu hạng bằng lái xe cụ thể.
Sau đó, người vi phạm có thể sử dụng biên bản này khi lái xe máy hoặc các xe khác.

Hạng C
28/10/11
523
23
28
Như em nè, xxx bảo tịch thu bằng 30 ngày, nếu gộp chung thì làm sao mà chạy khi bi tịch thu ?

Hạng C
24/5/12
817
201
43
44
Tịch thu kêu nó ghi rõ . tịch thu B2 không tịch thu A1, A2 thì cầm giấy chạy bình thường

Hạng D
2/6/14
1.356
901
113
30
Em nghỉ khi gộp chung nếu giam thì giam tất cả các hạng bằng cho chừa! Tuy hơi sắt đá tí nhưng ko lẻ bác đi 2 bánh bác vượt đèn đỏ (ý thức đả ko có) thì nói gì đến chạy 4 bánh!

Hạng B2
29/11/13
336
408
63
40
Tp. Hồ Chí Minh
Em nghỉ khi gộp chung nếu giam thì giam tất cả các hạng bằng cho chừa! Tuy hơi sắt đá tí nhưng ko lẻ bác đi 2 bánh bác vượt đèn đỏ (ý thức đả ko có) thì nói gì đến chạy 4 bánh!
Về lý thì theo pháp luật sai cái gì phạt cái đó, không có khái niệm phạt gộp nhé bác.
Về tình thì nghe bác phát biểu em đã nổi máu điên phải vào comment.

• Like
Reactions: quangnakata
Hạng D
2/6/14
1.356
901
113
30
Về lý thì theo pháp luật sai cái gì phạt cái đó, không có khái niệm phạt gộp nhé bác.
Hế hế thì đó vi phạm lổi nào thì phạt lổi đó (ví dụ lỗi vượt đỏ) còn người vi phạm điều khiển p tiện nào thì kệ họ chứ hành vi vi phạm là vượt đỏ mà nên e nghỉ phạt hết tất cả các p tiện họ sử dụng như vậy mới răn đe được (tuy có hơi ác và khốc liệt) chứ bác nói sai gì phạt đó thì họ sai lổi vượt đỏ luật có dám phạt lỗi khác đâu

Hạng D
10/9/08
2.871
5.905
113
Uống rượu xỉn lái ô tô bị giam bằng, theo bác về lý thì có cho lái 2B ko?

• Like
Reactions: ntt61