Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
6/5/04
2.797
1.901
113
Vietnam
RE: SO SÁNH GIỮA CIVIC VA MAZDA 3 ( ĐỜI 2006)

cám ơn các bác đã tham gia, so sánh thỉ người ta so cùng đời xe là 2006, cùng phân khối. Và đều gọi là economic car. Mazda 3 đời 2006 bán ở bên kia có hai loại là 2.0 và 2.3 ( họ so loại cùng đời là 2.0). Ở Việt nam Mazda 3 chỉ có duy nhất lạoi 1.6 đượng nhiên không bằng với CIVIC về công suất máy.

Bản thân tôi cũng chạy mazda, và vài lần vào hãng, cũng không thích cách phục vụ của VMC nhất là về vụ sau khi bị quyệt đuôi phải thay kính hậu, chờ mất hai tuần.

Tuy nhiên các hư hỏng vặt thì hoàn toàn không thấy từ ba năm rưỡi nay. Mới chỉ thay lọc nhớt, và 1 lọc gió + 1 accquy. Không biết có phải do tiết kiệm quá không, nhưng không có gì hỏng thì biết thay cái gì ( ngoại trừ kính hậu do va quyệt). Như vậy chất lượng ổn, màu sơn và chất lượng máy còn rất ok. Định đồi CIVIC chạy, tuy nhiên nghĩ lại thấy mình sẽ mất thêm nhiều tìền , mà xe đang chạy lại còn rất ngon, chắc phải vài năm nữa mới bảo dưỡng. Nghĩ lại cũng thấy mình bị cuốn vào trào lưu CIVIC, nhưng rất cám ơn HONDA đã đưa ra mức giá kịp thời để ngăn chặn đam mê nhất thời ( nên tíết kiệm hơn chục k làm việc khác). Vậy đúng là HONDA yêu Việt nam rồi còn gì.

O.S.P.D
24/9/04
2.334
19
38
Hồ Chí Minh

Trang edmun.com này là 1 trong những trang web uy tín nhất trên thế giới về đánh giá xe, cho nên họ cũng có lý do của họ khi đánh giá như thế. Trên thế giới họ đánh giá 1 loại xe nào đó không chỉ như ở VN mình là xe 2.0 thì phải so với xe 2.0, 1.8 phải so với 1.8 đâu các bác ạ, họ đánh giá theo dòng xe như bác NEWDRIVER nói đấy.

Hạng C
29/11/05
810
21
18
Hà Nội

Trích đoạn: songlam

Em có một thắc mắc là Mazda của Ford, sao tại VN Mazda lại giao cho VMC lắp ráp và bán hàng nhỉ?

Vì hồi cách đây hơn 10 năm VMC cho ra đời cái Mazda đầu tiên ở VN thì Maz chưa thuộc Ford bác ạ.

Trích đoạn: binh tri

em nghĩ Ford có cổ phần trong Mazda, chứ Maz không thuộc tập đoàn Ford và doanh số bán xe của Ford không bao gồm Mazda

Cổ phần chi phối bác ạ, tức là Maz muốn làm gì phải được Ford đồng ý, đồng thời Ford muốn gì thì Maz gần như cũng phải nghe theo. Ông Ford này nắm Mazda chỉ toàn được lợi, như là có luôn công nghệ sản xuất động cơ tiên tiến tiết kiệm nhiên liệu của Nhật Bản, công nghệ sản xuất các loại xe cỡ trung và cỡ nhỏ hiệu quả (cả Maz3 và Maz6 đều là nền tảng để phát triển ra nhiều loại xe nhãn hiệu Ford). Hiện nay Mazda là điểm sáng hiếm hoi của tập đoàn Ford với doanh số tiêu thụ và thị phần liên tục tăng, đỡ đần phần nào cho tình cảnh bi đát của công ty mẹ.

Hạng B1
21/7/06
81
0
0

cho em hỏi chút engine của xe focus có phải là của Mazda làm tại Phi???
cảm ơn các bác trước?

Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu

Trích đoạn: NEWDRIVER

cám ơn các bác đã tham gia, so sánh thỉ người ta so cùng đời xe là 2006, cùng phân khối. Và đều gọi là economic car. Mazda 3 đời 2006 bán ở bên kia có hai loại là 2.0 và 2.3 ( họ so loại cùng đời là 2.0).
Thưa bác mới lái xe, mời bác tham khảo ạ, Civic 1.8 vs Mazda 2.3 ...
http://www.edmunds.com/apps/vdpcontainers/do/vdp/articleId=108601/pageNumber=9

Hạng B1
17/8/06
73
0
0
46
Hà Nội

So sánh kiểu này thì cũng chưa giải quyết gì ở VN.
E có 1con M3 vừa tậu, túm lại thấy ngoài vấn đề về xăng và độ ồn chắc thua Civic thôi chứ design của nó thì chắc cũng còn lâu Civic mới bằng nhỉ!!!
Mà tóm lại thích thì mua, chán thì bán thôi các bác ơi.
Mỗi tội thấy có bác nói máy M3 vẫn là máy VN, ko hiểu bác nào biết rõ về vụ này ko?
E tưởng nó nhập từ Nhật về chứ nhỉ?

Hạng B1
21/7/06
81
0
0

thì ra so sánh con mazda 2.3 với con Civic 1.8 thế mà em cứ tưởng.... cảm ơn bác Mienhinh nhìu.

Hạng C
18/3/05
651
12
18

Nói thật em thấy các bác đánh giá hơi chủ quan. Cá nhân em thấy giá Maz 3 hơn 30K là rất không hợp lý vì xe 1.6 thôi mà giá đó, xét về nội thất Maz3 không bằng Civic được đâu, Civic hiện đại hơn và rộng hơn, đệm nỉ của Civic đẹp hơp Maz 3 nhiều. Civic thua về ngoại hình bên ngoài, thua về CD 1 đĩa, và không có đèn sương mù (đang nói 1.8). Maz 3 các bác thử đóng cái cửa xe thì buồn mấy phút.

Hạng B2
26/12/05
132
11
18
51
Hà Nội

Trích đoạn: Tran Bac

[/hầu như mọi thứ mazda3 > honda
mỗi cái tên honda > mazda
quote]
sao biết hay vậy,có chạy thử cả 2 xe chưa hay chỉ nói cho sướng miệng thôi.

thế bác đã chạy thử 2 xe này chưa hay cũng chỉ hỏi cho sướng miệng thôi bác?
em xem cái đường link thì thấy đúng là so sách giưa Mazda3 đều hơn honda, còn cái tên honda>mazda3 là em tự nhận thấy nhu cầu cũng như nhận thức về xe của dân việt nam mình ạ. Nói thật với bác chứ em được vinh dự chạy thử Mazda 3 rồi ạ, còn honda civic thì em chỉ được mời ngồi thử thôi, nhưng ngồi thử thì cũng có vài cảm nhận đúng không bác. cảm nhận chủ quan của em chăc cũng sẽ làm bác không hài lòng, những cũng sẽ làm nhiều người khác hài lòng.
Túm lại quyết định cuối cùng vẫn là những người bỏ tiền ra mua Mazda3 hay Civic đúng không bác, họ có thừa kiến thức để bảo vệ sự lựa chọn của mình.

Hạng C
29/11/05
810
21
18
Hà Nội

Ở đây đang nói về so sánh Maz3 và Civic tại Mỹ bác ạ, không phải tại VN. Tuy nhiên, ngay tại VN em lại thấy Maz3 có nội thất ngon hơn Civic 1.8, chất liệu sang trọng hơn, đẹp hơn. Nhưng đó chỉ là cảm nhận của mỗi người, cá nhân em cũng thấy Civic 1.8 AT có giá tốt tốt so với Maz3 chỉ 1.6.

@Tran Bac & mienhinh: Edmund khi so sánh họ không quan tâm đến xe đó "mấy chấm" mà quan tâm đến những loại xe cùng hạng, cùng nhắm vào một thị trường mục tiêu, cùng phân thị khách hàng bác ạ, chứ không như VN thậm chí có người còn nói BMW 318 thì cũng chỉ ngang Civic vì cùng có máy 1.8[8|][:-]. Vì thế việc họ so sánh Civic và Maz3 là có cái lý của họ, và các bác sẽ khó mà tìm thấy các kiểu so sánh kỳ quái như Altis với Maz6, Maz3 với Maz6 hay Camry với Mer C bao giờ. Tuy nhiên ngoài những thông số như công suất máy, sự năng động khi vận hành là có phụ thuộc nhiều vào dung tích động cơ, trong phần so sánh Maz3 và Civic các bác nên chú ý đến một số chỉ tiêu khác cũng rất quan trọng, nói lên chất lượng của một chiếc xe mà Maz3 có được nhận xét tốt hơn Civic 1.8 rất nhiều như sau:
(chấm điểm theo thang điểm 10, 1 là kém nhất và 10 là cao nhất):

Hệ thống phanh: Maz3 - 8.0; Civic - 5.0
Hệ thống treo, giảm xóc: Maz3 - 10.0; Civic - 6.0
Hệ thống lái: Maz3 - 9.0; Civic - 6.0
Tầm quan sát: Maz3 - 9.0; Civic - 4.0
Cảm giác lái (thú vị): Maz3 - 9.0; Civic - 4.0
Khả năng chống ồn (tiếng gió và tiếng vọng từ mặt đường): Maz3 - 8.0; Civic - 6.0
Thiết kế nội thất: Maz3 - 9.0; Civic - 5.0
Vật liệu nội thất: Maz3 - 9.0; Civic - 5.0
Chất lượng thiết kế tổng thể: Maz3 - 9.0; Civic - 8.0

Giá cả hai loại này cũng không chênh lệch nhiều đâu các bác, giá xuất xưởng đều chỉ trên 19K US thôi. Với các nhận xét như thế thì việc Maz3 đạt danh hiệu xe đáng tầm tiền nhất 2005 cũng không phải là lạ.

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.