Hạng D
24/2/20
4.547
7.514
113
37
Về N đâu có sao đâu cả 100 về N rồi kéo lại về D cũng chẳng vấn đề gì có thể khưng nhẹ đồng tốc chút thôi. Nhiều khi đi đường trường rộng rãi thấy đèn tui đỏ thả N trôi. trong Tp Lúc gần đèn đỏ đẩy về N rồi mới phanh dừng hẳn
Đang chạy nhanh có lỡ gạt về R xe nó cũng tự hiểu và không cho vào R, và để về hoặc gạt vượt qua cấp đó P-> R->D hay N->R thì phải có đạp phanh
R->P thì cái lẫy khóa răng số nó gài vào bánh răng khóa hộp số nhưng vẫn có thể bị trượt (kêu rột rột xui lắm mới hư )

có chứ càn số dạng thẳng là có nút bóp hết, cần ziczac như innova thì ko. D->N, R->N không cần bóp nút đó với mazda (nhưng xe khác có thể cần bấm nút đó như ford ecosport/fiesta. D->R->P thì cần hoặc hạ xuống số thấp nhưng đẩy lên số cao thì không cần

Hãng sx họ cũng tính cả ít nhất thì cũng 99.9999999% là an toàn :D
Em chỉ sợ nó về P hay R thì banh cái hộp số thì die luôn cái xe, nên từ giờ em cấm đám nhỏ ngồi trên.

• Like
  • Haha
Reactions: xlive and Perenco
Hạng C
18/3/20
945
912
93
39
xe em thì vầy :
về P phanh tay điện tử tự kéo : đạp ga không đi
về R : nghe kêu tít tít liên tục kèm cam lùi kích hoạt
về N : đạp ga nghe hú
về D: thì ai cũng biết nên thôi :D

• Like
Reactions: xlive and Perenco
Hạng D
22/1/19
4.101
6.828
113
Em chỉ sợ nó về P hay R thì banh cái hộp số thì die luôn cái xe, nên từ giờ em cấm đám nhỏ ngồi trên.
Cơ bản khi xe đang lăn bánh thì bác chỉ có thể chuyển qua lại giữa D-N hoặc R-N thôi. Dù sao thì đang chạy nhanh mà cần số nó "không như ý mình" thì cũng hơi giật mình, nhưng cơ bản là không có vấn đề gì.
p/s: trẻ nhỏ thì nên ngồi băng sau là hợp lý rồi bác. Lái xe cần tránh bị phân tâm và phải xử lý các tình huống bất ngờ.

Tập Lái
14/3/22
9
4
3
30
Xe nó đã có chế độ như vậy bác ạ, không phải lo. Nó sẽ không về P, về R cho đến khi xe chưa dừng. Vì bản thân cái cần số của bác là cần số điện tử nha. Không phải điều khiển cơ khí như cần số tay.
Vậy thì hú hồn anh ạ. Tại e sơ ý bấm cầm số mà lo nói chuyện điện thoại, nhỏ con đạp vô cái đẩy về P luôn (qua R luôn), em nghe rẹt nhẹ cái là đạp phanh đứng xe. Cũng may là rất chậm vì em đang chuẩn bị quẹo vào nhà.

Tập Lái
14/3/22
9
4
3
30
Xe nó đã có chế độ như vậy bác ạ, không phải lo. Nó sẽ không về P, về R cho đến khi xe chưa dừng. Vì bản thân cái cần số của bác là cần số điện tử nha. Không phải điều khiển cơ khí như cần số tay.
Dạ vậy cũng đỡ lo anh ạ, nhiều tính huống đúng là không cố ý nhưng vẫn xảy ra.

Hạng D
30/3/09
1.114
1.198
113
Vô tư đi. Nước ngoài thì hình như có quy định độ tuổi và có ghế phụ mới được ngồi trước. VN mình thi không. Và tụi nhỏ thì đôi khi nó thích ngồi trước ngắm cảnh thoải mái hay máy lạnh mát hơn đỡ say xe nữa. Cứ chiều ý nó cho nó vui có cài đây an toàn là được. Nhóc tui trươc đây lên dụng nhầm vài lần, gạt về N Nếu chân mình đang giữ ra sẽ bị rồ ga lên bình tĩnh đợi chút nó giảm ga rồi hãy gạt về D lại để xe không bị giật hay tăng tốc bất thường

Hạng B2
18/4/18
482
301
63
33
Cần số điện tử thì sẽ hạn chế vô số nhầm. Thao tác sai xe sẽ không nhận. Đang chạy tốc độ trên 20-5 km/h sẽ không thể từ R => D, R => P hoặc ngược lại