Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Thắng đĩa mòn nhanh quá (vivant)

Tập Lái
16/6/08
43
1
8
Chào các bác !
Các bác cho em hỏi cái này : xe em (vivant) chạy đã 2K km rồi mà sao mâm của 2 bánh trước vẫn bị muội má phanh đĩa bám vào rất nhiều làm đen hết cả mâm, khó rửa sạch. Bánh sau xài bố thắng nên không bị. Em để ý mấy con vivant chạy ngoài đường thì không thấy bị như xe em. Các bác giải thích giúp em nguyên do và cho em lời khuyên nhé. thank các bác.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Rà thắng nhiều, bố thắng xấu? Bác kiểm tra lại, rửa sạch mâm, chạy với tốc độ vừa phải, hạn chế thắng xem có muội nhiều không? Nếu có (có thể má thắng chai)> Thay hai bộ má thắng khác xem sao> Để lâu hư đĩa thắng hao lắm.

Hạng D
9/4/05
4.489
65
48
46
Em có con BMW 318, loại AT nên lúc nào kẹt xe chẳng phải rà thắng
Lúc nào cũng thấy muội bám vô mâm, có bác nào bị giống em không ?

Hoặc không bị thì chỉ giáo cho em cái
thanks

Hạng D
11/2/08
4.043
20
38
53
HCM
Xe em cũng AT, lúc nhả thắng ra để bò chầm chậm thì thường phát ra tiếng kêu kít kít ở 4 thắng đĩa. Thợ ở gara nói: "đó là chuyện bình thường đối với xe số AT", em yêu cầu họ mở ra làm vệ sinh dĩa và má thắng thì họ nói làm sẽ hết nhưng vài ngày sau lại bị trở lại, có bác nào bị giống em không?

F1 confirmed
Hạng D
30/6/04
1.425
371
83
HCMC
Xe bác còn mới nên khi phanh, muội phanh bám vào lớp màng dầu bảo vệ bên ngoài (từ khi sx). Bác chạy vài K km nữa sẽ hết.
Cá nhân tôi nghĩ thế. Nếu ko hết bác mang vào hãng kiểm tra xem sao.

Hạng B2
14/9/04
394
3
18
Em nghĩ bố thắng đó tốt đấy, nếu không ra mùn thì bị chai rồi, phanh không tốt đâu, chẳng qua do thiết kế , mùn không bay xuống đất mà bám vào mâm xe.

Hạng D
10/9/08
2.438
471
83
56
HCM
Bụi đen bám vô mâm xe nào cũng có hết ! mà lý do là bột bụi từ bố thắng bám vào chỉ là một phần còn một phần nữa là khi xe chạy trên đường thì bụi bẩn, sình trên mặt đường văng lên bám vô mặt đĩa thắng, sau đó khi ta đạp, rà thắng thì lớp bụi này bị bố thắng cà vô hoặc hất ra khỏi đĩa và dính vào mâm bánh theo chiều thoát gió của mâm. Và cũng vì lý do này ngoài việc bố thắng bị chai cũng có một nguyên nhân khi rà thắng có tiếng kêu, rít là bố thắng và mâm đĩa bị dính và kẹt những hạt cát ! Ngoài ra có bác nào có thêm ý kiến gì nữa ko ạ ?

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
nipimor nói:
Em nghĩ bố thắng đó tốt đấy, nếu không ra mùn thì bị chai rồi, phanh không tốt đâu, chẳng qua do thiết kế , mùn không bay xuống đất mà bám vào mâm xe.
Thế muội đó là muội bố hay muội thép đĩa? bố thắng mà như tờ giấy nhám> Xong cái đĩa.

Hạng B2
14/9/04
394
3
18
phantan nói:
nipimor nói:
Thế muội đó là muội bố hay muội thép đĩa? bố thắng mà như tờ giấy nhám> Xong cái đĩa.

Nếu là muộn của thép thì cái đèn Sensor mòn bố thắng của bác nó bật sáng rồi, nếu bác sài cái mâm xe đặc, không phải loại có mấy cánh thì muộn chỉ bám phía mặt trong thôi, xe em từ ngày thay mâm cũng bị như vậy.