O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
Khi thay đầu DVD mới vào, chất lượng sẽ đc nâng cao lên chứ ko phải dở đi như bác gì đó nói. Vấn đề ở đây là bác phải cân chỉnh lại như bác daihocsi đề cập.
Loa zin của xe rất dở và rẻ tiền, vì vậy mỗi đầu CD zin theo xe phải có chức năng cân chỉnh eq tự động (auto eq) để ko phải làm bể/rè loa gây méo tiếng. Khi bác vặn volume nhỏ xuống, đầu CD sẽ tự động nâng bass/trép lên và khi bác tăng volume lên đầu CD sẽ tự động cắt bớt các âm tần cực thấp và giảm âm lượng của bass. Vì vậy loa và đầu phát lúc nào cũng phù hợp nhau.
Khi thay đầu mới vào, bác nên chỉnh lại eq hoặc chọn những phần eq đặt sẵn ở bộ nhớ của máy cho phù hợp. Thế thôi bác.

Hạng B2
24/6/12
211
124
43
59
HP Stereo nói:
Khi thay đầu DVD mới vào, <span style=""color: #ff0000;"">chất lượng sẽ đc nâng cao lên chứ ko phải dở đi</span> như bác gì đó nói. Vấn đề ở đây là bác phải cân chỉnh lại như bác daihocsi đề cập.
Loa zin của xe rất dở và rẻ tiền, vì vậy mỗi đầu CD zin theo xe phải có chức năng cân chỉnh eq tự động (auto eq) để ko phải làm bể/rè loa gây méo tiếng. Khi bác vặn volume nhỏ xuống, đầu CD sẽ tự động nâng bass/trép lên và khi bác tăng volume lên đầu CD sẽ tự động cắt bớt các âm tần cực thấp và giảm âm lượng của bass. Vì vậy loa và đầu phát lúc nào cũng phù hợp nhau.
Khi thay đầu mới vào, bác nên chỉnh lại eq hoặc chọn những phần eq đặt sẵn ở bộ nhớ của máy cho phù hợp. Thế thôi bác.
Cái này ông bạn HP chủ quan.
Đầu xịn nhưng mà ko hợp loa thì dở thêm chứ ko thể hay đâu, dù ông HP chỉnh tùm lum.
Cái này ko chỉ âm thanh trên xe hơi mà ngay cả High End bên ngoài.

Hồi trước tớ chơi âm li Sumo đánh cho cặp AR 3 nghe cực hay, sau đổi âm li Mc Intosh xịn mua của Khanh phù thuỷ, giá gấp 7 lần thằng Sumo đánh AR 3 nghe như ...hạch!

Còn cái vụ Carens thì nhiều người nói rồi, giàn gin của Hàn đánh rất hay . tiếng bass treble rất mượt , nhưng trớ trêu là ai thay đầu DVD xịn hơn vào đánh lại ...rất dở.

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
NEWTON nói:
HP Stereo nói:
Khi thay đầu DVD mới vào, <span style=""color: #ff0000;"">chất lượng sẽ đc nâng cao lên chứ ko phải dở đi</span> như bác gì đó nói. Vấn đề ở đây là bác phải cân chỉnh lại như bác daihocsi đề cập.
Cái này ông bạn HP chủ quan.
Đầu xịn nhưng mà ko hợp loa thì dở thêm chứ ko thể hay đâu, dù ông HP chỉnh tùm lum.
Cái này ko chỉ âm thanh trên xe hơi mà ngay cả High End bên ngoài.

Hồi trước tớ chơi âm li Sumo đánh cho cặp AR 3 nghe cực hay, sau đổi âm li Mc Intosh xịn mua của Khanh phù thuỷ, giá gấp 7 lần thằng Sumo đánh AR 3 nghe như ...hạch!

Còn cái vụ Carens thì nhiều người nói rồi, giàn gin của Hàn đánh rất hay . tiếng bass treble rất mượt , nhưng trớ trêu là ai thay đầu DVD xịn hơn vào đánh lại ...rất dở.
Bác đọc kỹ nhé!
Trước đó em đề cập chất lượng giữa đầu cũ và đầu mới chuyên dùng nhé. CÁI MỚI THAY VÀO HAY HƠN CÁI CŨ. Vì sao thì có nhiều yếu tố lắm, nếu cần em sẽ giải thích.
Sau đó em đề cập đến sự hòa hợp giữa đầu CD zin vào loa Zin.
Rồi em đưa giải pháp để cái CD mới hòa hợp với loa cũ là cân chỉnh EQ cho bác ấy. Chất lượng âm thanh sau đó sẽ HƠN HẴN LÚC CHƯA THAY ĐẦU.
Chuyện của bác về cái ampli Mc Intosh và Sumo nó có nhiều nguyên nhân lắm. Kinh nghiệm thẩm âm để nhận biết chất lượng thay đổi theo cách nào, khiến thức chuyên môn để phối ghép là một trong những yếu tố mà bác thấy cái ampli Mc Intosh xịn NGHE NHƯ HẠCH.
Về cái đầu zin xe Caren mà bác khen hay và nghe nhiều người khen là BASS TRÉP MƯỢT MÀ thì tự sướng quá. Tùy trình độ thẩm âm mà mỗi người đòi hỏi một chất lượng âm thanh khác nhau đó bác.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
23/9/12
357
8
18
39
Theo em thì: Bác HP nói chuẩn. Bác NEWTON nói ẩu.

DVD là nguồn phát. Nguồn phát làm nhiệm vụ chuyển từ D về A về nguyên tắc chỉ có vấn đề đúng nhiều-ít hay sai nhiều-ít (so với bản ghi gốc). Tất nhiên mỗi DAC mỗi hãng cũng có chút xíu chất âm riêng để phù hợp đối tượng nghe nhưng đó là chuyện của hi-end. Sự khác biệt là rất nhỏ để có thể nhận biết bằng tai thường và thiết bị thường.

Trong trường hợp bác chủ Caren thì mọi components đều là phân khúc phổ thông. Với em thì phân khúc phổ thông thì DAC chỉ có mỗi vấn đề là: Hàng xịn hơn, nhiều xèng hơn thì tái tạo âm thanh ĐÚNG hơn là hàng nhái, hàng lởm, hàng rẻ tiền. Không có chuyện HỢP hay KHÔNG HỢP với các thành phần còn lại.

Còn quả Amp của bác là chuyện khác hoàn toàn. Amp thì mới cần tính đến yếu tố HỢP. Amp mắc tiền nhưng thông số và chất âm không phù hợp với loa thì nghe dở hơn amp rẻ tiền hơn nhưng hợp là chuyện bình thường.