O.S.P.D
24/9/03
1.613
244
63
Sai Gon-Vietnam
RE: Thủ tục Sang tên và đổi giấy đăng ký xe

Em nghe nói, 3 năm đầu tính theo 100% giá xe, 3 năm kế tiếp còn 75% giá trị xe, từ năm thứ 7 còn 60%... và sau nữa thì em hổng rõ :D
Thuế =2% của giá xe.

Hạng B2
4/10/05
120
101
43
45
Sài Gòn
www.facebook.com

em thấy các bác hướng dẫn cách làm thủ tục cho oto ko àh, các bác chỉ cho em cách sang tên cho xe 2 bánh với, em có 1 chiếc mua hồi lâu rùi mà chưa sang tên, hông bít có ăn giấy phạt ko nữa [8|]

KMC confirmed
Hạng B2
7/9/05
270
7
18

Em xin mạn phép bổ sung bài của bác Civic. Nhân đọc được bài của bác Civic, em quyết định thực hiện sang tên xe của em theo các bước hướng dẫn của bác ấy! Sau khi đóng thuế trước bài xong tuần trước, hôm nay em liền chuẩn bị mọi thứ giấy tờ cần thiết lên 282 NTL. 1h chiều lên đến nơi em bị bọn cò vây kéo cà số xe trước cổng nhưng em đánh xe vô để xe ở bãi đậu gần chỗ xét xe gắn máy! Lại bọn cò ngoài cổng vào dụ cà số xe và lo thủ tục cho đến có giấy hẹn 100k. Em ko cà và đi kiếm chỗ lấy tờ khai cấp giấy đăng ký xe! Kiếm hoài ko thấy em đành ra nhờ vả bọn cò! Thiếc nghĩ 100k mà có người hướng dẫn đúng chỗ chắc cũng nhanh (bởi vì em mới đi lần đầu nên ko biết[&:])! Hichic...thế là em đã bị dụ ....:( Nó bảo em cầm hồ sơ ra đại bản doanh chúng nó rồi chúng nó đưa tờ khai xong rồi cầm hồ sơ đi đâu chốc quay lại bảo đưa chú *** làm rùi! Muốn nhanh bồi dưỡng chú *** 750k. Em ko làm chúng hạ giá còn 650k rùi 550k. Thấy em kiên quyết ko làm chúng cà số xe xong đòi 100k! hichic...:mad: ngu tập 2! Em thấy trúng kế chúng rùi nên thôi trả tiền cho bài học ngu này thui! Em nhỏ xíu con lộn xộn chúng đập chít! huhu.. Nhưng rốt cuộc em cũng đòi chúng phọt ra chỗ nộp hồ sơ ở đâu! Tại ko rành đường lối nên em mới bị chúng lừa nên em xin update thêm 1 chút chi tiết cho các bác sau ko bị như em ! huhu...:( Khi vào 282NTL các bác cứ chạy xe thẳng vào chỗ cuối đường có cái Garage xe oto thiệt bự đó! Xong xuôi các bác khóa xe rùi ra ngay cái phòng cạnh cổng ra vào chính bên tay phài từ hướng ngoài đường đi vào để lấy tờ khai đăng kí xe! Bác chỉ cần dùng tờ này để đăng kí sang tên thui ko cần tờ khai sang tên! Sau đó các bác trở về xe và điền tờ khai này (nhớ xem sổ kiểm định nha mấy bác) sau đó kêu 1 bác cà số xe trong đó cà cho bác vị chi 20k. Xong xuôi thủ tục gồm có Tờ khai đăng kí xe (có dán cà số) + biên lai trước bạ + Tờ khai thuế trước bạ + Cà vẹc xe bảng chính vô nộp ở phòng 33 bên cạnh cái Garage! Nộp ngay bàn đầu tiên sẽ có 1 bác *** gọi tên xong lên kí tên. Cầm hồ sơ qua bàn đối diện đưa cho bác *** đợi bác ấy ra kiểm tra xe (nhớ cầm theo sổ kiểm định) muốn nhanh thì làm luật. Sau khi bác ấy kí lên chỗ cà số thì cầm hồ sơ ra phòng số 7 cuối dãy hàng lang bên chỗ nộp lệ phí xe honda(tay trái nha mấy bác) để nộp tiền 30k! Sau đó cầm biên lai qua phòng đối diện nộp hồ sơ đợi kêu tên lấy giấy hẹn! An ủi 1 điều hẹn là 3 ngày sau có giấy ! Em chỉ tiếc tại sao mình ngốc thế để bọn cò nó gạt 100k ngon ơ :mad:! Bác *** hỏi em cà số ở đâu em thú thật với bác ấy là ở ngoài đó! Bác ấy cười lớn và còn bảo em bị gạt rùi ! quê quá đi mất [&o] Các bác nhớ cẩn thận nhé!

Hạng B2
10/5/06
100
0
16
53

em bận việc không tự đi làm được nên nhờ dịch vụ làm từ A đến Z mất hết 450K. Họ lách thuế trước bạ cho từ 85% xuống 75% ( xe cũ dưới 3 năm), hai bên cưa đôi. Như vậy là giảm được khỏang 350k. Suy ra chỉ mất có 100k, không phải làm gì hết .

Hạng B2
1/8/06
286
20
18

E làm chuyển vùng phải đóng thêm 2 triệu tiền cấp bảng số và đăng ký xe tại 282, có đúng không vậy các bác, còn tiền dịch vụ của em mất đến 1 triệu lận, chắc bị cứa rồi :mad:

Hạng B2
29/1/07
246
3
0
56
Saigon

He he ! Em mới tự đi làm nè (bác apvn bị thuốc nhé , 75% là qui định mới đó bác)
Lên trước bạ :
- Xe em đăng ký lần đầu tháng 8 - 2004 , Em trước bạ = 2% của 75% giá trị xe mới (theo giá xe hảng đăng ký với tổng cục thuế) cơ quan thuế tự tính nhé , em kô bo đồng nào hết .
- Lên 282 Nơ Trang Long (Tổng hao phí 70k): Chạy thẳng vô trong ,kiếm thằng cà số , có vài thằng làm lén trong đó giá 20k ,Mấy thằng bên ngòai Nó dụ làm nhanh thì đừng làm ,vì tự làm cũng nhanh lắm,(Nhưng tụi cà số ngoài cổng tui nó chửi xiên chửi xỏ dử lắm, vd : " đi xe hơi mà còn thua xe 2b" , "nhìn người vậy thôi chứ chắc tài xế đó " ...
- Tuyệt đối kô đậu xe ngoài cổng nhé các bác , tui nó kiếm cơm kô được là chắc chắn xe bác có thẹo đó , vì lúc em ra kiếm thằng cà số , thấy có 1 bác Civic đang bị tui nó dí , thằng bảo mở capô lên coi số ờ đâu rồi nói giá cho , tui nó hét 150k , hình như bác ấy nói gì đó và kô thuận , lúc đó có 1 chú cầm chìa khóa đi qua bên phụ kéo một đường dài lên hai cửa bên phụ chiếc Civic , em xót dùm nhưng kô dám nói, sợ bị quính . hehe
- Vào nơi làm hướng dẩn thủ tục (ngay cổng vào nhìn về bên phải chổ xét xe 2B đó sát vách tường, có longlest *** ngồi trong 1 kiot riêng biệt với dẩy nhà ngang hướng dần và phát tờ khai miễn phí .
- Lái xe vào tuốt bên trong , cuối đường luôn, chổ đường đà check gầm xe mà cà số . Hoạc chở thằng cà số chạy tuốt qua bên chùa , nói chung là phải cách xa cổng 282 nhé . Vụ cà số này là mệt nhất đó
- Vào nộp giấy cho chú *** chờ check Hồ sơ , xong chuyển qua chú xét xe . đến lúc này mấy bác phải bỏ *** vào HS nhé , 20k - > 50k thôi . nếu kô có *** thì chú *** cầm hs bác lật tới lật lui hoài hà chứ kô chịu ra xe xem đâu. nếu mặt bác chai sằn thì khỏi bỏ *** .
- Chú *** ký vào số sườn , số máy , trả HS cho bác , Bác cầm qua dãy nhà ngang phòng số 7 đóng tiền : 30k , lấy biên lai đi vòng ra sau lưng phòng số 7 nộp HS vào chờ lấy giấy hẹn, 3 ngày sau có cavẹt mới .
Hết rùi , tổng time : khỏang 2h
à các bác đi nhớ đem theo viết và bút xóa nhé , vì khi khai dẽ bị Sai lém , nhất là ở mục các giấy tờ kèm theo đó . chổ này mấy bác phải viết vậy nè :
1. Tờ khai đăng kí xe
2. biên lai trước bạ
3. Tờ khai thuế trước bạ
4. Cà vẹc xe bảng chính .
Nhớ đen theo CMNN và Hộ Khẩu bản chính + sổ kiễm định nhe bác .

Hạng D
4/7/05
1.137
1
0

- Sau khi hoàn tất việc mua bán, người bán phải làm 1 giấy mua bán sang nhượng chứng thực ở công an Phường người bán để đóng thuế trước bạ, + 1 tờ khai chuyển đổi giấy đăng ký (hay là giấy gì tương tự) do người bán ký tên - Lấy ở 282 NTLong, HCM

Quy định mới hình như người bán chỉ viết giấy bán xe thôi phải ko các bác, không phải ký vào "tờ khai chuyển đổi giấy đăng ký" đúng ko?
thanks.

Hạng B2
29/1/07
246
3
0
56
Saigon

đúng rồi . nhưng bác phải làm tờ khai này có dán số khung và số máy , mà kô cần chử ký của ngưới bán .

Hạng B2
22/12/06
144
4
16

Em đang chuẩn bị sang tên nàng Volkswagen 1200 (12/1964).

Ở Bình Thạnh thì làm tại 282 NTL, còn hộ khẩu Q3, thì làm ở đâu vậy các bác. Cám ơn!

VW1100