Hạng D
6/4/05
3.604
2.161
113
RE: Thủ tục Sang tên và đổi giấy đăng ký xe

Báo cáo các bác là hôm nay em lên đóng phạt 250k thôi, hẹn ngày 2/1/07 lấy cà vẹt mới!

Hạng B2
21/9/06
315
0
16

Các bác cho em hỏi ké với:
Em mua xe tháng 9, làm giấy tờ mua bán ở Phòng Công chứng Bà Triệu. Hợp đồng mua bán được làm giữa em với Người được Uỷ quyền của người bán ( em và nguời đc Uỷ quyền ký vào Hợp đồng mua bán).
Cho đến nay đã hơn 3 tháng rồi, nhân đọc bài này của các bác em chột dạ, có lẽ sẽ tiến hành sang tên. Vậy em băn khoăn về thủ tục khi hợp đồng ko phải chính chủ ký , mà là người được Ủy quyền ký. Có bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo dùm em với!
Em cám ơn lắm lắm!
Kính!

Hạng B1
13/1/07
65
0
0

Các bác cho em hỏi tý: Em mua xe cũ, đã sang tên em rồi, nhưng sổ đăng kiểm vẫn tên chủ cũ. Em cứ để thế đi thì có sao ko ạ? Lần đăng kiểm tới có bj hoạnh hoẹ gì ko? Cảm ơn các bác!

Hạng B2
21/12/06
217
5
18
46

@giai lang : khi bác đến hạng đăng kiểm lại , họ sẽ thêm tên của bác vào sổ đăng kiểm thôi, (ở chổ phương tiện và chủ phương tiện) tên bác sẽ thêm ở mục số 2
bình thường thôi :D

O.S.P.D
24/9/03
1.613
244
63
Sai Gon-Vietnam

Em nghe nói, nếu xe trị giá trên 100 triệu thì phải ra công chứng , và nếu là người đã có gia đình thì phải có cả vợ lẫn chồng cùng đi công chứng?? Bác nào rành giúp em với !
Mà đi công chứng Quận hay Phường nhỉ ?

Hạng B2
29/1/07
246
3
0
56
Saigon

Mấy bác cho em hoi tí với. Em mới mua em Lencer gala 1.6 số auto. Gía 20K vậy thì em se tốn bao nhieu nữa cho việc sang tên em. Các loai thuế di kem là những loại gì? Cám ơn các bác nhiếu.

O.S.P.D
29/8/05
4.115
424
83
51
Arizona

Thêm một kinh nghịêm nữa nhé!
Em vừa làm thủ tục sang tên chiếc xe của em sáng nay. CánBộ nhận hồ sơ nhìn hồ sơ của em rất lâu (sau khi đóng 30.000 quay lại phòng nộp lấy giấy hẹn) rồi phán.....hồ sơ này đóng phạt nhé, vì cái tội không sang tên sau 30 ngày kể từ ngày mua xe (hoá đơn ghi ngày bán là 30-12-06 ngày Sang tên là 31-1-07). Nhưng cuối cùng e không bị phạt vì sau 30 ngày làm việc trừ thứ bảy chủ nhật, tổng cộng là 38 ngày nhé. Lý luận cứng lun....

Ghi giấy hẹn rồi về ( mừng chết M**)

O.S.P.D
24/9/03
1.613
244
63
Sai Gon-Vietnam

Trích đoạn: civic

Không biết trước đây có bác nào viết về thủ tục sang tên & đổi giấy đăng ký xe chưa... nhưng tôi kiếm không thấy... sau khi tự mày mò đi làm các thủ tục, xin viết ra vài kinh nghiệm dành cho các anh em lần đầu tiên đi làm giấy tờ.

- Sau khi hoàn tất việc mua bán, người bán phải làm 1 giấy mua bán sang nhượng chứng thực ở công an Phường người bán để đóng thuế trước bạ, + 1 tờ khai chuyển đổi giấy đăng ký (hay là giấy gì tương tự) do người bán ký tên - Lấy ở 282 NTLong, HCM. kèm với sổ đăng kiểm & giấy đăng ký gốc.

1. Đóng thuế trước bạ: đến Cục thuế quận xin tờ khai trước bạ, photo giấy đăng ký, giấy mua bán... nộp tại quầy và chờ gọi tên để đồng ý với mức thuế. Giá tính thuế theo giá đăng ký của hãng với Cục thuế, xe cũ dưới 3 năm thì tính bằng 85% giá xe mới. Các bác nên tham khảo trước để đem đủ tiền. Hôm trước tôi tính theo giá xe mới hiện hành nên không đủ tiền phải chạy về lấy :(... sau đó cầm hoá đơn thuế trước bạ để đi đổi giấy đăng ký.

2. Đổi giấy đăng ký xe:
- Đem xe đến công an đăng kiểm - ở Bình Thạnh là 282 Nơ Trang Long - xin 1 tờ khai cấp giấy đăng ký xe + tờ khai của người bán - cả 2 có dán bản cà số khung & số máy (chi phí 20 nghìn có người đến cà và chỉ cách điền tờ khai) + kẹp 2 tờ khai này với Giấy đăng ký xe nộp vào bàn hồ sơ, chờ vào sổ và phân công người kiểm tra. Theo lời đ/c cà số, để làm nhanh không phải chờ cán bộ kiểm tra cần phải chi 200.000đ để được ký ngay.
- Tôi đi từ sáng sớm, thấy cũng vắng người nên quyết định chờ cán bộ kiểm tra theo quy trình... mất khoảng 10' chờ đ/c cán bộ đi dạo đâu đó về và mất khoảng 5' để mở capô cho bác ấy xách đèn pin kiểm tra số khung số máy. Sau đó ký vào tờ khai - tiết kiệm được 200K :)
- Cầm bộ hồ sơ đến quầy nộp lệ phí - 30.000đ cho phí đổi giấy đăng ký xe.
- Nộp tiền xong đi qua bàn nhận hồ sơ ô tô - nộp vào, chờ gọi tên đưa Hộ Khẩu và CMND bản chính để đối chiếu và nhận giấy hẹn. (tôi nộp hôm nay 6/12 và được hẹn 15/12 đến nhận. Như vậy chắc quy trình trả hồ sơ là 7 ngày làm việc)

Vậy là xong toàn bộ việc sang tên & đổi giấy mà k cần tốn tiền cò. Thời gian làm cũng nhanh, cán bộ làm việc đúng mực, k hoạnh hoẹ... Nếu chuẩn bị đủ giấy tờ thì cũng nhanh thôi.

Sắp tới lại đến hạn đăng kiểm xe... có lẽ tôi lại tự đi làm lấy... chi tiết thế nào sẽ cập nhật cho các bác sau nhé!

Em đã làm xong thủ tục sang tên xe giống như bác civic viết, tuy nhiên vì cuối năm nhiều xe mới đăng ký quá nên mất 2h để xong hết các công đoạn, (hẹn 7 ngày có giấy đăng ký mới):D
Cảm nhận chung là hài lòng với cách làm việc tận tình của các *** ở 282 :)

Last edited by a moderator:
Hạng D
17/7/06
3.638
185
63

Trích đoạn: Phuong Ho

Thuế sang tên xe cũ là bao nhiêu % hả các bác ???

Theo em biết: thuế truớc bạ đối với xe cũ là 2%, họ có barem giá tất cả các lọai xe, đời xe từ đó sẽ tính thuế xe của bác (đời xe, số năm đã sử dụng)