DP confirmed
Hạng D
29/11/04
1.325
510
83
Dạo này xăng lên giá quá nên em quyết định mua thêm 1 xe máy 2 bánh để tiện đi lại khi đi 1 mình hoặc 2 mình :D và cũng để hưởng ứng kêu gọi của CP tiết kiệm xăng ---> dân giàu nước mạnh xã hôi văn minh :D ,
Muốn hỏi các Bác hướng dẫn giùm em thủ tục sang tên xe 2 bánh (second hand),
nơi cư trú của em và bên bán khác quận thì khi sang tên xe có phải đổi biển số không?
Mong các Bác giúp đỡ ạh, trước giờ toàn sang mua bán xe 4 bánh nên đối với thủ tục 2 bánh em lúa lắm ạh

Xin cảm ơn
DP

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
RE: Thủ tục sang tên xe máy 2 bánh

Thủ tục thì em chưa cập nhật, nhưng chỉ là thế này:

- Người bán khai mẫu BÁN, CHO, TẶNG XE (2 bản) đến UBND phường nơi cư trú xác nhận, phường lưu 1 bản.

- Người mua đem tờ khai trên + cavet xe đến Chi cục Thuế khai TỜ KHAI LỆ PHÍ TRƯỚC BẠ (2 bản). Đóng thuế 1% giá trị xe tại Kho bạc Nhà nước (nằm trong Chi cục Thuế luôn), nhận hóa đơn và quay sang Chi cục Thuế nhận 1 bản của tờ khai trước bạ.

- Người mua đem hồ sơ (cavet xe, giấy mua bán, tờ khai LPTB) đến CA Quận Huyện khai vào mẫu ĐĂNG KÝ XE, cà số khung, số máy, nhớ ghi rõ biển số cũ, nộp lệ phí 50.000 đ. Nhận biên nhận, chờ khoảng 10 để chuyển hồ sơ từ CA tỉnh, TP thuộc TW về CA Quận, Huyện. Nếu biển số đã có phản quang và còn hiệu lực thì thôi, còn biển số cũ thì CA sẽ bấm số cho mình, tới ngày hẹn nhận được biển số mới và cavet mới luôn, khỏi bấm số :D:D.

Các mẫu trên em đều có, bác cần thì em mail cho để xem và khai trước ở nhà cho thong thả :):)

Last edited by a moderator:
Hạng C
2/10/07
817
4.240
93
57

Trích đoạn: phucminh
Thủ tục thì em chưa cập nhật, nhưng chỉ là thế này:
- Người bán khai mẫu BÁN, CHO, TẶNG XE (2 bản) đến UBND phường nơi cư trú xác nhận, phường lưu 1 bản.
Không có đi đâu chứng cả bác ơi . Hai bên mua và bán cùng ký vào hợp đồng mua bán theo mẫu có sẵn , bên bán cung cấp cho bên mua bản photo (có chứng sao y ) Hộ khẩu và CMND thôi . Em mới làm đó .

Last edited by a moderator:
DP confirmed
Hạng D
29/11/04
1.325
510
83

trong TH sang tên khác quận và em cũng muốn đổi BS mới thì làm sao hả các Bác? xin chỉ giáo :D

Hạng C
2/10/07
817
4.240
93
57

Trích đoạn: DP

trong TH sang tên khác quận và em cũng muốn đổi BS mới thì làm sao hả các Bác? xin chỉ giáo :D
Khác Quận nhưng trong cùng thành phố và xe đã mang bảng số phản quang thì không thay đổi bảng số chỉ thay đổi cà vẹt thôi

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG

Như em nói ở trên là chưa cập nhật thủ tục :D.

Em cũng vừa hoàn tất thủ tục đổi biển số ngày 14/08/2008. Cái giấy BÁN, CHO, TẶNG XE của đứa em nó làm vào năm 2001, hiện nó đã định cư tại nước ngoài. Còn người mua thì địa chỉ hiện tại khác hẳn địa chỉ trong giấy bán đó. Mấy anh cò ở Chi cục Thuế nói rằng trể quá hạn sẽ bị CA phạt, rồi địa chỉ người mua không trùng nhau. Cuối cùng vẫn xong, chằng có vấn đề gì.

Hạng D
7/3/07
2.225
53.790
113

Tùy quận mà cái hợp đồng mua bán, cho tặng xe có cần công chứng hay không. Em ở Tân bình, mới đi sang tên chiếc xe thì khi đi nộp thuế trước bạ không cần công chứng cái hợp đồng mua bán xe :D

DP confirmed
Hạng D
29/11/04
1.325
510
83

TH em muốn đổi biển số (lấy số mới) thì có cách nào không Bác ?

Trích đoạn: THAIBAM

không đổi biển cũng được>chỉ sang tên thôi...tùy bác.

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG

@DP: Trường hợp này, không phải muốn là được :(:(