Hạng B2
9/9/12
454
7.756
93
Xe khác nhà chứ anh, mà em thấy lạ ở chỗ là muốn né thuế thì ghi bán bằng giá mua ban đầu là ổn, sao lại bán BĐS với giá chỉ bằng 1/5 giá mua, quá vô lý
Giờ chỉ còn 1 phương pháp tính thuế TNCN khi chuyển nhượng bất động sản: 2% trên giá. Lỗ hay lãi thì theo phương pháp này đều phát sinh thuế.

Hạng B2
7/9/17
222
860
113
Lên Google kiếm ông luật sư Vũ Hải ở HN nha. Ông đó là bên mua nhà mà còn bị hầu tòa vì tiếp sức cho chủ nhà kê khai giá bán thấp hơ thực tế giao dịch. Ha ha... Mới xử bị 1 năm án treo đó, vì làm tổn thất của nhà nước trên 200 trẹo tiền thuế.
Tất nhiên ông này là trường hợp hơi đặc biệt. Nhưng luật thì phải nhất quán chứ?

Anh nào thông thái cho mình hỏi, tại sao khi mua bán nhà thì nhà nước muốn phải áp thuế theo giá trị thực, tức là giá thị trường để tính mức thuế phải nộp. Còn khi thu hồi đất để giao cho mí anh chủ đầu tư xây biệt thự, san golf thì lại áp giá theo bảng giá chung của nhà nước? Sao hổng tính lun theo giá thực tế khu vực đó?

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
18/11/19
11
2
0
Cho em hỏi cách tính thuế khi chuyển nhượng hđmb chưa có sổ hồng với. Giá trên hđmb là 2 tỷ. Chủ nhà đã trả được 50% cho CĐT. Bây giờ sang nhượng lại hđmb cho em với giá 1 tỉ 150 (chênh 150 triệu), thì khi làm hợp đồng công chứng sẽ khai giá bao nhiêu. Vì theo em biết sẽ đóng thuế TNCN dựa trên giá chuyển nhượng đã khai trên hợp đồng công chứng
Trường hợp của em là vay ngân hàng để mua, bên ngân hàng nói hợp đồng công chứng đó phải ghi giá thật là 2 tỷ 150 thì ngân hàng mới làm thủ tục cho vay được.
Mọi người cho em hỏi case này thì nên ghi ntn ạ

• Like
Reactions: pamken
Hạng D
1/4/15
1.233
2.273
113
mình có xem một số trang nhưng thấy các bác hiểu chưa rõ lắm:
  1. Giao dịch mua bán nhà đã có sổ, mà sổ thì làm gì có ghi giá cả trên đó, nên nhà nước đã có giá tối thiểu tính thuế, giao dịch thấp hơn thì đóng theo giá tối thiểu, cao hơn thì theo giá giao dịch.
  2. TH này là giao dịch tài sản hình thành trong tương lai, sang nhượng hợp đồng mua bán căn hộ, TH này chưa có quy định đầy đủ nên vừa qua mỗi nơi làm 1 kiểu, hợp đồng mua bán với CDT thì lại ghi rõ giá trị căn hộ, thuế thì chỉ cho tính 1 phương pháp thuế suất toàn phần 2% x tổng giá trị giao dịch, không cho tính theo phương pháp thu nhập nữa (giá bán - giá vốn), dẫn đến thuế đóng tăng rất cao, nhiều khi bán căn chung cư 5 tỷ đóng hết 100 triệu như TH này, có khi lỗ vẫn phải đóng, còn nhiều hơn tiền thuế bán căn nhà đất có sổ 20 tỷ như mục 1 nhưng do khai giảm được, đó là bất công, nhưng thuế lại tận dụng cái này, ai không chịu đóng cao thì phải đi đường vòng, hoặc gửi CA điều tra.
  3. một số ý kiến cho rằng cho tặng không tính thuế, lưu ý người được tặng có thu nhập >10 triệu thì phải đóng 10%, nếu ko rành luật lỡ công chứng TH kiểu này thì khóc tiếng miên luôn.
  4. ngoại trừ 1 số TH được miễn thuế TNCN trong mua bán cho tặng BDS:
  • bố, mẹ, ACE ruột,...
  • bán nhà duy nhất (lưu ý phải tối thiểu 1/2 năm chỉ sở hữu duy nhất 1 căn nhà này nhé), thuế tránh TH sắp bán lại cho/tặng ACE bớt > khó mà lách lắm.
5. TH của bác @thiendiep, giá trị vay đâu có chiếm 100% giá trị giao dịch đâu, nếu bác không muốn đưa 150 triệu vào thì bác dùng tiền của mình ko vay thì ko đưa vào HĐ, giảm dc tí thuế 3t khác với TH topic này là từ 4-5 tỷ > 1 tỷ lên gần trăm triệu.

Chỉnh sửa cuối: