Hạng B2
8/11/19
162
39
28
37
Em gặp trường hợp nó ko bị rung nhiều nhưng gõ máy thôi
Gõ máy thì em đỗ tại chỗ ga lên cũng bị thôi ah ! Nhưng của em lúc đi mới bị. Mà kích lên vào D ga lên 90-100 vẫn ko nghe thấy

Hạng F
29/10/16
11.791
23.430
113
Pháp
Gõ máy thì em đỗ tại chỗ ga lên cũng bị thôi ah ! Nhưng của em lúc đi mới bị. Mà kích lên vào D ga lên 90-100 vẫn ko nghe thấy
Bác nhắn tin thử bác @Metro ...đang ở VN :):):)

Hạng D
23/8/08
3.146
1.836
113
45
Bác tốt nhất thay thử trục láp đi. Bác nghi láp e nghĩ có cơ sở.

Hạng B2
9/12/19
477
482
63
Nếu vậy thì tiếng kêu đó là do cardan em thường gọi là "giò gà", thường thì nó có 2 đầu trong và ngoài
A - Thường thay toàn bộ, + Joint spi (cardan) + Thay nhớt hộp số
View attachment 2851381
B - Có các dòng xe ....có chục con ốc Torx, chỉ thay cardan mà không cần thay nhớt máy, bắt thẵng vào hệ thống chuyển động, nhớt hộp số không chãy ra
View attachment 2851403

Cách rẽ tiến nhất là kiểm tra nếu nó rách thì có thể thay 2 đầu chụp cao su, vào mở bò
Còn nó không rách, nhưng kêu là vấn đề bị mòn ...cái nầy thật sự thay

Em nghĩ đây là bệnh của xe chủ thớt, có lẽ là mòn cục bi hay đầu của nó ...

View attachment 2851404
Có thể thay đầu cardan .... tuỳ loai xe

Coi chừng các xe có vóng ABS, nên để ý chùi rửa sạch, ngay cả các càm biến ABS ...

Nếu đúng như bệnh như thế thì cũng nhẹ tội

Thường tiếng kêu cardan chỉ khi quẹo ...bẻ lái, chứ thường chạy thẳng hầu như không có nghe ..
tiện thể, phiền bác cho em hỏi thăm chút ạ.
chuyện là con toyota 2006 (đời thấp, nhưng ít đi, hiện tại mới 55.000km).
tình trạng, đã thay 4 phuộc, và rotyun cân bằng, dây curoa tổng.

Nói chung, là chạy ok.
Tuy nhiên, khi mà buông chân ga ra hoặc "về mo" cho xe tự trôi thì nghe tiếng "o..o..o..o". Còn lúc đạp ga tăng tốc thì êm ru không bị, khi ấy đạp lên 100-110km/h vẫn bình thường.

Sau này, đi bảo dưỡng thì phát hiện là cao su chụp bụi láp bị rách, nên tiến hành tháo láp ra và thay cao su cũng như bơm mỡ bò vào.
Đi được tháng đầu thì êm, "về mo" hoặc buông ga ra thì không còn nghe thấy tiếng "o...o...o...o" nữa.
Nhưng đến tháng thứ 2 thì xuất hiện tiếng "ù" rất kinh khủng... từ 60km/h trở lên là bắt đầu ù, tăng ga, giảm ga, về mo đều ù... tốc độ càng cao thì tiếng ù càng lớn.
Hiện tại, chỉ đạp đến 80km/h chứ không dám tăng ga nữa vì tiếng ù quá to.
Bác cho em hỏi, tình trạng như vậy là do bơm mỡ bò "loại thường" vào nên đi 1 thời gian, mỡ bò bị "lão hóa" đâm ra thiếu nên xuất hiện tiếng ù hay sao ạ?

Hạng F
29/10/16
11.791
23.430
113
Pháp

Nói chung, là chạy ok.
Tuy nhiên, khi mà buông chân ga ra hoặc "về mo" cho xe tự trôi thì nghe tiếng "o..o..o..o". Còn lúc đạp ga tăng tốc thì êm ru không bị, khi ấy đạp lên 100-110km/h vẫn bình thường.

Sau này, đi bảo dưỡng thì phát hiện là cao su chụp bụi láp bị rách, nên tiến hành tháo láp ra và thay cao su cũng như bơm mỡ bò vào.
Đi được tháng đầu thì êm, "về mo" hoặc buông ga ra thì không còn nghe thấy tiếng "o...o...o...o" nữa.
Nhưng đến tháng thứ 2 thì xuất hiện tiếng "ù" rất kinh khủng... từ 60km/h trở lên là bắt đầu ù, tăng ga, giảm ga, về mo đều ù... tốc độ càng cao thì tiếng ù càng lớn.
Bác cho em hỏi, tình trạng như vậy là do bơm mỡ bò "loại thường" vào nên đi 1 thời gian, mỡ bò bị "lão hóa" đâm ra thiếu nên xuất hiện tiếng ù hay sao ạ?
Em nghĩ là phần "moyeu" có liên quan đến ... cùngf vơi bạn đạn

Bác nên kiểm tra phần nầy ngay , nếu không nó phá banh hết, vừa cardan, vừa bạc đạn ...
Sau khi chạy ...bình thường, bác thử xịt nước ngay giửa niềng bánh xe...:):):):) (sợ phỏng, nếu nó sôi lên thì khá mệt à nha) ...và rờ nhẹ vào xem có nóng không nha ....nếu can đảm

Còn khả năng làm thay . ẩu , lão hóa khi mới thay, mỡ bò giã thì ..cái nầy em không biết vì....chưa bao giờ bị

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: thythy2019
CKG confirmed
Hạng B2
18/12/19
371
271
63
43

Nói chung, là chạy ok.

Xe bác khả năng cao là bi moay ơ tèo rồi.

Hạng D
26/11/15
1.341
978
113
31
Của em đi mới bị gõ máy, nổ có tải mới bị gõ, ga tại chỗ không bị gõ ạ

Hạng F
29/10/16
11.791
23.430
113
Pháp
Tại sao ở VN, cùng xe ... nhưng tèo lẹ vậy ??? đừng nói với em giá xe gấp 3, mà không dám thay đồ nha ...
Bác thay gì, độ gì ..... khai mau :):):) còn được khoang hồng ....nha