Hạng B2
8/11/19
162
39
28
36
Chào các bác ! Tình hình gần tết muốn làm cái xe ngon ngon để vivu đi chơi tết. Nay em phát hiện xe đi tốc độ 20-30km ga lên thì trên khoang động cơ có tiếng kêu lọc cọc khoảnh 2-3s là mất ( tiếng kêu nghe như tiếng gõ hoặc tiếng vòng bi bị kém ) ! Đi lên cao tốc 80-90km/h thì cũng nghe thấy, giảm hoặc tăng ga cao hơn thì ko nghe thấy.

Xe Cerato bị kêu lọc cọc khi tăng ga, do đâu?
*Ảnh minh họa

Em có ra gara kiểm tra thì đỗ tại chỗ hay lên cầu lại ko nghe thấy nữa. Chỉ khi di chuyển thì bị. Em thì đoán là

1.vòng bi tì dây curoa bị kém nên khi ga nó sẽ kêu
2. Nghi ngờ bị kêu do động cơ bên trong hoặc hộp số
Em làm phép loại trừ ! Hiện tượng 1 bi tì dây curoa mà kêu thì đỗ tại chỗ nổ máy cũng sẽ kêu !
- hiện tượng 2 nghi ngờ do động cơ hoặc hộp số thì em có lên cầu nổ máy gài số di chuyển mô phỏng như ngoài đường thì cũng ko kêu => loại trừ tiếp do động cơ
Giờ chỉ còn hộp số ( e thì vẫn thấy ngọt, ko giật cục gì nên lăn tăn.
nay em có ra gara khác họ xem thì bảo nghi ngờ do cao su chân máy ( dầu thuỷ lực ) kém
Nhờ các bác tư vấn và cách khắc phục. Em trân thành cám ơn ! ( nhiều câu từ em tả hơi dài và ko rõ mong các bác thông cảm )
Em có video cao su chân máy nhờ các bác ạ !

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.601
22.285
113
Pháp
Em luôn hỏi
- Xe gì (xăng dầu)
- Bao nhiêu cây số
- Làm gì trên xe rồi (thay gì) trừ nhớt với lọc với thời gian cho phép

Hạng B2
8/11/19
162
39
28
36
Em luôn hỏi
- Xe gì (xăng dầu)
- Bao nhiêu cây số
- Làm gì trên xe rồi (thay gì) trừ nhớt với lọc với thời gian cho phép
Dạ ! Xe KiA cerato 2011. Xe vẫn bảo dưỡng định kỳ và sử dụng hàng ngày. Mới bị tiếng kêu 1-2 hôm nay nhưng ko thường xuyên chỉ ở dải tốc độ như em nói. Lúc bị lúc ko ?
Thanks a

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.601
22.285
113
Pháp
Dạ ! Xe KiA cerato 2011. Xe vẫn bảo dưỡng định kỳ và sử dụng hàng ngày. Mới bị tiếng kêu 1-2 hôm nay nhưng ko thường xuyên chỉ ở dải tốc độ như em nói. Lúc bị lúc ko ?
Thanks a
Em biết bác cũng là thành viên tích cực ... PM nha ...sau đó bác đưa ra kết quả cho anh em trên diển đàn để lấy kinh nghiệm
Cây số là bao nhiêu ? Thay gì ...(về phần máy) không chịu khai
Khả năng có thể là tiếng của sú bắp ...gỏ với dầu máy xxW30 năm 2011 ....

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
8/11/19
162
39
28
36
Em biết bác cũng là thành viên tích cực ... PM nha ...sau đó bác đưa ra kết quả cho anh em trên diển đàn để lấy kinh nghiệm
Cây số là bao nhiêu ? Thay gì ...(về phần máy) không chịu khai
Khả năng có thể là tiếng của sú bắp ...gỏ với dầu máy xxW30 năm 2011 ....
Gõ supap thì đỗ tại chỗ e thử nó lại ko kêu nên e có thể loại trừ phần máy mà ! E đã kích lên cầu và gài số D để đi thì cũng ko thấy nó kêu. Chỉ khi di chuyển ngoài đường thì thấy ạ. Xe đi hơn 12 vạn . Ko thay gì về phần máy ạ

Hạng B2
8/11/19
162
39
28
36
Nhờ các bác tư vấn giúp em ! Hiện tượng lap trong nếu kêu thì như thế nào ạ ? Nay em ngồi nói chuyện với anh thợ bộ đội về nhà chơi anh ấy bảo hiện tượng đi khi đánh gần hết lái mà rẽ thì đầu lap bị kém sẽ cọc cọc cọc ! Còn lap trong thì khi đi thẳng lên số sẽ bị ? Nhờ các bác tư vấn

Hạng F
29/10/16
11.601
22.285
113
Pháp
Gõ supap thì đỗ tại chỗ e thử nó lại ko kêu nên e có thể loại trừ phần máy mà ! E đã kích lên cầu và gài số D để đi thì cũng ko thấy nó kêu. Chỉ khi di chuyển ngoài đường thì thấy ạ. Xe đi hơn 12 vạn . Ko thay gì về phần máy ạ
12 vạn mà chưa đụng thì có thể là vấn đề dính dáng đến ... dây cam và dây acessoire
Thường thì họ cở cây số đó thì đã thay rồi
A - Bộ dây cam+bơm nước+galet+bạc đạn
B-Acessory belt+mấy món khác liên quan
Bác thà là thay toàn bộ, đừng tiếc ...mắc công tháo ra tháo vào, mất thời gian
Nhờ các bác tư vấn giúp em ! Hiện tượng lap trong nếu kêu thì như thế nào ạ ? Nay em ngồi nói chuyện với anh thợ bộ đội về nhà chơi anh ấy bảo hiện tượng đi khi đánh gần hết lái mà rẽ thì đầu lap bị kém sẽ cọc cọc cọc ! Còn lap trong thì khi đi thẳng lên số sẽ bị ? Nhờ các bác tư vấn
Chưa hiểu về vấn đề nầy lap trong ? lap ngoài là gì ?

Nó kêu đều hay đến thời điểm, thời gian nào đó nó mới kêu ..
Khả năng kêu tuỳ hưng là có thể dính đến các rotules càng, ống nhún ...

• Like
Reactions: Longines8x
Hạng F
29/10/16
11.601
22.285
113
Pháp
Nay em đã chơi 50/50 gọi 2 đầu lap trong về ( lap thì có đầu lap trong và ngoài ) 1 bên bị dơ nên tiện em thay luôn cả phớt lap. Hết bệnh ! => tháo ra thấy bên bị dơ phía bên trong mòn bi tạo vét xước nên khi đi lúc ga lên nó gõ lọc cọc hay lạch cạch ( tiếng nhỏ hơn lap ngoài trc em thay. ) thay xong đi thử thấy nhẹ hơn. Đúng ra thay thì em thay 1 bên thôi nhưng tiện công tháo ra nên thay cả đôi. May mắn hết bệnh, lại vi vu luôn. Thanks bác nhé
Biết cái gì là chết liền ...bác làm ơn viết hay tả rỏ lại ... đầu láp trong, đầu láp ngoài là gì ....
Nhưng cám ơn bác trã lời ..mặc dầu không hiểu gì ráo ...

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
797
1.542
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Biết cái gì là chết liền ...bác làm ơn viết hay tả rỏ lại ... đầu láp trong, đầu láp ngoài là gì ....
Nhưng cám ơn bác trã lời ..mặc dầu không hiểu gì ráo ...
Láp là carden đó anh. Trục carden bên lái và bên phụ, tiếng anh là Constant Velocity Axle (CV Axle) có 2 cái khớp cầu (CV joint). Ý bác chủ là cái ball Joint bị dơ.
Bác chủ sao ko thay luôn cả cây láp luôn, thay mỗi cái đầu láp làm chi, mất công tháo ra vào, nhiều khi thợ nó lắp cái chụp bụi cao su ko chuẩn, lại bắn hết mỡ ra

• Like
Hạng B2
8/11/19
162
39
28
36
Láp là carden đó anh. Trục carden bên lái và bên phụ, có 2 cái khớp cầu (Ball joint). Ý bác chủ là cái ball Joint bị dơ.
Bác chủ sao ko thay luôn cả cây láp luôn, thay mỗi cái đầu láp làm chi, mất công tháo ra vào, nhiều khi thợ nó lắp cái chụp bụi cao su ko chuẩn, lại bắn hết mỡ ra
Nó bị lỏng 1 cây bên lái, trc em đã thay đầu lap ngoài rồi nên giờ thay nguyên lap trong. Lúc thay xong đi có vẻ hết nhưng nay đi thì tiếng kêu có vẻ vẫn còn ( lúc đi cao tốc ) cũng khó hình dung và tả tiếng kêu ntn cho các bác hiểu nhưng đại loại tiếng êm hơn lúc trước ( vẫn như em mô tả giếng kêu nó như kiểu vòng bi bị kém hay bị văng trượt gì đó ) chỉ bị lúc di chuyển ! Đứng tại chỗ ga lên ko nghe thấy - kích lên cầu gài số đi cũng ko nghe thấy )

• Like