Hạng F
28/8/19
6.732
11.445
113
Palm Beach, Florida, US
Tiếng gõ nghe kỹ mà nó xuất phát từ động cơ khi chạy thay đổi moment, hay mới khởi động có thể do bánh răng của van biến thiên.
Điều Bạn nói nó giống với bệnh con Camry là có lý. Vì đây là bệnh kinh niên của Camry 2008-2020, dòng máy 2AR-FE 2.5L

CKG confirmed
Hạng B2
18/12/19
367
269
63
43
Trên 1 đoạn đường nào đo ( đi thẳng , ko gờ gì bác nhé ) chỉ bị 2-3s lại hết. Xụ thể như tiếng vòng bi tăng tổng bị kém cọc cọc ! ( cá nhân em cảm nhận tiếng như thế, tất nhiên mỗi người hình dung 1 tiếng ) tiếng kêu ko thường xuyên ( chỉ ga thốc lên sẽ bị, con ga từ từ thì ko hoặc lúc bị lúc ko ) đi vẫn vọt ko vấn đề nhưng đang êm lại có tiếng vậy nên khó chịu thôi bác ạ
Có phải nó kêu khi chuyển số thấp và đè ga không bác, số cao thì lại không bị?

Hạng B2
8/11/19
162
39
28
37
Theo bác mô tả thì em nghĩ bác nên kiểm tra từ vòng bi mayorm sau đó đến rutyun trụ, rutyun lái, thanh cân bằng (cái này nó sẽ kêu nếu bác siết không đủ lực). Sau đó nên kiểm tra lại loạt cao su chân máy, chân hộp số, cao su càng các kiểu và...phuộc nhún. Nếu các thứ ấy đều hoàn hảo mà vẫn kêu thì bác mới kiểm tra đến máy. Riêng về puley tăng đai, nếu nó hư bác sẽ nghe tiếng rít chứ không phải tiếng lọc cọc nhé.
Mấy cái rotuyn hay thanh cân bằng thì nó lục cục thôi ! Ko thể kêu lọc cọc khi tăng ga ( đường nhựa đẹp - cụ thể là cao tốc )

Hạng B2
8/11/19
162
39
28
37
Có phải nó kêu khi chuyển số thấp và đè ga không bác, số cao thì lại không bị?
Uhm ! Đúng rồi bác à ! Khi rẽ mình giảm ga rồi trở lái đi thẳng đôi khi nó kêu hoặc ko ! Chỉ lúc đi thẳng đè ga lên số 2 và 4 ( vận tốc 20-35 và 80-90 là bị, tất nhiên ko phải bị thương xuyên, lúc bị lúc ko )

• Like
Reactions: CKG
Hạng B2
8/11/19
162
39
28
37
Tiếng gõ nghe kỹ mà nó xuất phát từ động cơ khi chạy thay đổi moment, hay mới khởi động có thể do bánh răng của van biến thiên.
Điều Bạn nói nó giống với bệnh con Camry là có lý. Vì đây là bệnh kinh niên của Camry 2008-2020, dòng máy 2AR-FE 2.5L
Xe bố em ngày xưa cam mỹ 1990 cơ ! Xe số sàn cứ thốc ga đầu chuyển số là nghe giống vậy ! Nhưng xe em giờ là số AT. Mà vào gara kích lên các kiểu lại ko kêu nữa

Hạng B2
8/11/19
162
39
28
37
Toàn chạy, coa gì đưa vô hãng hay gâra cho ae mần việc.
Biết cmj về kỹ thuật đâu mà phán!

anh chủ coi trong xe có vật gì mà rung lắc gây kêu không?
Em vô hãng và gara r nhưng lại ko nghe thấy ! Mà lúc mấy ông ý thử ngoài đường lại ko nghe thấy. Em cũng ngó r , ko phải vật gì trong xe rung lắc nó kêu. Hôm trc em vs lại nội thấy lột hét cả sàn nỉ và da lên. Ko thấy gì lun