Tập Lái
31/7/23
15
9
3
29
E chào các chú các bác. e có cái Xe kia morning Gtline 2022 số tự động bị giật khi chuyển số từ 2 sang 3. Hiện tượng này chỉ bị khi mới chạy lầnđầu trong ngày. hoặc xeđể nghỉ >4 tiếng.Đã ra gara cho hãng test nhiều lần không ra bệnh. lần nào họ cũng bảo không làm sao. nhưng cứ nổ máyđi lên khoảngđồng hồ vận tốc khoảng 30km/h là thờiđiểm hộp số tự chuyển sang số 3 là bị giật như xe bị dằn xóc. rồi sauđó lại bình thường. Có bác nào chú nào biết chỉ cho em với. em xin cảm ơn!ệnh này
Bệnh này do hộp số thôi bàc, trước hết thay nhớt HS vì có thể nhớt dơ dẫn tới lúc máy nguội sẽ giật, Còn k thì vệ sinh valve body sẽ hết. Cái này xe bà xã mình từng bị và xử lý bên gara gần nhà. Bác cần mình chỉ chỗ cho làm

Hạng B2
12/4/23
190
1.200
93
35
E chào các chú các bác. e có cái Xe Kia Morning GT Line 2022 số tự động bị giật khi chuyển số từ 2 sang 3. Hiện tượng này chỉ bị khi mới chạy lầnđầu trong ngày. hoặc xeđể nghỉ >4 tiếng.Đã ra gara cho hãng test nhiều lần không ra bệnh. lần nào họ cũng bảo không làm sao. nhưng cứ nổ máyđi lên khoảngđồng hồ vận tốc khoảng 30km/h là thời điểm hộp số tự chuyển sang số 3 là bị giật như xe bị dằn xóc. rồi sau đó lại bình thường. Có bác nào chú nào biết chỉ cho em với. em xin cảm ơn!

View attachment 3140562
*Ảnh minh họa
Rất đơn giản, nếu ktra dầu số đầy đủ thì 100% thay con Ecu sẽ hết!
Lỗi ic khiển số! Bệnh nan y xe hạng nhỏ Hàn!

Hạng B2
12/4/23
190
1.200
93
35
Kiếm cái hộp Ecu thay vô roadtest đi bác . Xe hàn tại Việt Nam bệnh vậy thay Ecu hàng loạt. Em thay hoài trường hợp như vậy .Đi lâu ngày cơ khí trong hộp số hại lắm .
Hạng A, B bị nhiều kiểu linh kiện rẻ chất lg kém nhất là phần giải nhiệt board; nhiều con đang chạy dừng đèn đỏ về N là thôi khỏi vô D lại; nhưng hạn cao hơn như Sò, San sắt, K5 thì ko hề!

• Like
Reactions: PHONG NGUYEN
Tập Lái
8/11/20
13
17
3
32
Xe em cuối 2023 lấy về chạy mượt mà. Lên thay nhớt lần đầu hãng thay nhớt w40 về sang số khựt khựt 1 2 3 4 hết, nóng máy lên thì đỡ

• Like
Reactions: PHONG NGUYEN
Hạng D
19/10/09
4.759
14.602
113
Tel : 0949999684 .
Hạng A, B bị nhiều kiểu linh kiện rẻ chất lg kém nhất là phần giải nhiệt board; nhiều con đang chạy dừng đèn đỏ về N là thôi khỏi vô D lại; nhưng hạn cao hơn như Sò, San sắt, K5 thì ko hề!
Bên trong em không rành nhưng nhìn cái giắt điện chân gim nó gia công thôi đủ hiểu tiền nào của nấy. Chả có mạ chống oxy hóa gì ráo . Đúng là rụng như sung bác à.

Hạng C
9/9/16
523
393
78
Bản này thiên về thể thao mà, mình đi xe tay côn sang số nó cũng giật giật, cảm giác rất đã.

Nguội bị, nóng không thì 80% do nhớt máy, xe mới nên nhớt số chưa làm sao đâu. A kt nhớt máy xem đổ nhìu quá (quá vạch max) hay nhớt đặc quá nó ghì máy ko. Thử xả xuống vạch MIN test xem

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
12/4/23
190
1.200
93
35
Bên trong em không rành nhưng nhìn cái giắt điện chân gim nó gia công thôi đủ hiểu tiền nào của nấy. Chả có mạ chống oxy hóa gì ráo . Đúng là rụng như sung bác à.
Có 1 chổ chuyên sửa ecu ở tp thức đủ đó, search là ra!
Ecu để sửa là hơn 90% ecu xe Hàn hạng A, B, C theo thứ tự từ nhiều đến ít!
Mình bị 2 con bủi sớm + cà lem + tâm sự thợ nên ngộ ra! Tủi thọ ko cao, may mà nó rẻ!

Hạng B2
12/4/23
190
1.200
93
35
chưa gì đè đi thay ECU thì thấy ẩu quá bác.
Thay con ecu để check là cái dễ nhất trong công tác sửa chữa, a ko mua nên vào gara nào chuyên như Vui có nhiều Morning nhờ họ tháo lắp test từ xe khác!