Hạng F
10/11/07
5.231
404
83
Hôm nay các bạn Xóm nhà lá đến với mình tưởng nhớ 2 năm ngày mất củaLam Nguyen - bác Tuonglahay...
căn phòng quá nhỏ cho rất đông bạn bè và hương khói, trong cái nóng nực lúc giao mùa. thù tiếp đơn sơ và mợ chủ lăng xăng trong bếp che dấu nỗi lòng...

đời còn được mấy lần gặp gỡ nữa?...
thương quý làm sao những khuôn mặt, nụ cười đã cùng chia sẻ với gia đình mình nhiều lắm lắm những ngày vui đầm ấm và đủ đầy đã không bao giờ còn trở lại...

Hạng F
10/11/07
5.231
404
83
hôm nay, chắc bác Tưởng vui nhiều với tiếng cười, tiếng lách cách chạm ly, tiếng ồn của đám đông ọp-lai và những khuôn mặt thân thuộc đã lâu mới trở lại trong cái tổ buồn bé nhỏ và trống vắng... hôm nay tất cả đều là những bè bạn thương mến và thú vị chỉ xuất hiện thôi cũng đã đủ thân thuộc, tin tưởng, ấm áp, và... khoái trá trong nhau

Hạng F
10/11/07
5.231
404
83
nhưng năm nay, chắc bác Tưởng cũng buồn nhiều vì không gặp lại được những anh em bè bạn, những "đồng bọn" đã cùng sát cánh gần bên qua bao chuyến đi dài kỳ thú, những gala vui ngả nghiêng tít mít đất trời, những họp mặt đầm ấm gom vầy, đàn hát chuyện trò và...rỉ rả uống... suốt sáng thâu đêm...
cả những tháng ngày đã gần bên nhau trong cuộc chiến đấu ngặt nghèo với thử thách lớn nhất của cuộc đời là bệnh tật
cả trong chuyến đi tiễn đưa nhau cuối cùng

Hạng F
10/11/07
5.231
404
83
không bao giờ có thể tắm hai lần trên một dòng sông
mỗi hội ngộ là một lần duy nhất trong dòng đời...
.
vẫn biết cuộc vui nào rồi cũng có lúc tàn... phải có kẻ đi cho người đến những bữa tiệc vui...
và thời gian eo hẹp, và mưu sinh bề bộn, và buồn giận thói thường
cả lãng quên phai lạt nữa...
.

Hạng F
10/11/07
5.231
404
83
nhưng những khuyết vắng đều mang trong nó nỗi buồn...
.
khi đã hay rằng, trong cái mất chung nào cũng nhức nhối nỗi đau riêng, thì sẽ hiểu vì sao mình lại muốn gửi những giữ gìn, trân trọng, dựng xây, trìu mến... đến tất cả- đến mỗi người
.
vì xóm chúng mình,
là rất đông và cũng là mỗi người,
là toàn bộ nhưng cũng là từng nhóm nhỏ,
là hôm qua và hôm nay,
là cũ và mới,
là trẻ và già,
là các bác và các mợ các cháu...
là thế này nhưng cũng là thế khác...
.

Hạng F
10/11/07
5.231
404
83
nhưng những khuyết vắng đều mang trong nó nỗi buồn...
.
khi đã hay rằng, trong cái mất chung nào cũng nhức nhối nỗi đau riêng, thì sẽ hiểu vì sao mình lại muốn gửi những giữ gìn, trân trọng, dựng xây, trìu mến... đến tất cả- đến mỗi người
.
vì xóm chúng mình,
là rất đông và cũng là mỗi người,
là toàn bộ nhưng cũng là từng nhóm nhỏ,
là hôm qua và hôm nay,
là cũ và mới,
là trẻ và già,
là các bác và các mợ các cháu...
là thế này nhưng cũng là thế khác...
.
vậy cho nên
yêu quý nghĩa là dựng xây
trân trọng nghĩa là giữ gìn
vui vẻ nghĩa là ân cần
tràn đầy nghĩa là chừng mực
...
và chắc là còn nhiều nhiều những "nghĩa là" nữa được ngẫm ra và thực hiện khi mà đến với nhau online hay offline cũng thấm đượm được cái hồn cốt của tấm lòng "đơn sơ-rộng mở" ta giành cho nhau..

Hạng F
10/11/07
5.231
404
83
em mong được các bác các mợ sẻ chia cùng tất cả những trải nghiệm nghẫm ngợi nghĩ suy đó
.

XÓM NHÀ LÁ- MỘT CHÚT TÌNH. NHƯNG CŨNG LÀ MỘT MỐI DUYÊN ĐỜI...
không phải chỉ là cho những ai vắn số
mà là cho tất cả chúng ta...
phải không...?

Hạng C
4/12/12
892
1.909
93
Anh đã đi, nhưng Anh ơi! Anh còn đó
Để Em hoài như thấy tiếng cười Anh
Như hôm nay Anh về trong vọng tưởng
Của ân tình Bè Bạn khắp quanh Em