Hạng C
16/7/13
967
1.130
93
Re: Bọn XXX có được quyền rượt đuổi người không chấp hành hiệu lệnh không?

bad_boy1207 nói:
TTTran nói:
bad_boy1207 nói:
hồi e học năm lớp 12,hôm đó 2 đứa đèo nhau đi học bị thằng xxx rượt ngược chiều đụng chết cái thằng chạy xe,còn nhỏ con gái ngồi sau lưng thì đầu óc đến h k còn bình thường
e dc biết rồi hỏi lại tụi xxx có trách nhiệm gì k thì qua lời kể của người bạn kể e nói là "nó đang làm nhiệm vụ nên đổ lỗi mình cản trở nó" kèm theo 1 lời xin lỗi k hề có
chắc mọi người vẫn còn nhớ vụ tai nạn xe bus cán chết 1 học sinh năm 12 trường Hùng Vương,1 nam và 1 pé ở chân cầu Nhị Thiên Đường rồi nhỉ,lần đó vụ bạn học sinh này chỉ dc lên báo chí chứ thật tế trường e bị luôn vụ xxx đụng là 3 bạn,vụ xxx cũng vừa sau vụ Nhị Thiên Đường k lâu thôi
xxx vừa chạy vừa mở còi hụ ai nghe cũng sợ như vậy cũng gián tiếp rồi bác ,em nghĩ bọn xxx không dc quyền rượt chỉ dc chốt chặn bắt thôi.
nhưng trong trường hợp này là nó chạy ngược chiều với mình luôn bác,nó đụng xong nó chạy rượt tiếp chứ k ở lại xem người ta bị sao.k lẽ mạng người bị nó đụng còn thua cả mạng cái thằng nó rượt theo bắt sao
nó ngược chiều thì nó sai rành rành ra rồi bác? dù cho nó thi hành công vụ cũng sai rành rành ra rồi.

Hạng B2
20/8/12
300
446
63

Nếu ko được rượt đuổi thì nó cần chi trang bị mô tô phân khối lớn bác nhỉ ?

Hạng B2
10/3/08
434
422
63

Bác cho em hỏi là như bọn cướp giật, bọn cố tình vi phạm luật GT chạy ngược chiều thì XXX GT, XXX hình sự đứng nhìn tụi nó, tìm đường khác vòng qua chạy cho đúng chiều hay là để tụi nó chạy đi, giơ mắt đứng nhìn ạh ?!
Còn bác nào muốn chứng kiến cảnh XXX giao thông chạy ngược chiều để bắt loại cố ý vi phạm ATGT thì cứ ra ngã 4 Bảy Hiền là gặp àh. Ngày xưa nhà em ở gần đó, thường xuyên thấy cảnh mấy thằng lỳ lợm bất chấp XXX lao xe thẳng vào đường Trường Chinh khúc 1 chiều, có thằng còn quẹo vào Nguyên Hồng cắm cổ mà chạy.
Thấy cảnh đó chỉ mong XXX bắt nó lại, phạt trắng mắt tụi nó ra
Còn luật thì đây ạh:
Điều 22. Quyền ưu tiên của một số loại xe
1. Những xe sau đây được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự:
a) Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ;
b) Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;
c) Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu;
d) Xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật;
đ) Đoàn xe tang.
2. Xe quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều này khi đi làm nhiệm vụ phải có tín hiệu còi, cờ, đèn theo quy định; không bị hạn chế tốc độ; được phép đi vào đường ngược chiều, các đường khác có thể đi được, kể cả khi có tín hiệu đèn đỏ và chỉ phải tuân theo chỉ dẫn của người điều khiển giao thông.
Chính phủ quy định cụ thể tín hiệu của xe được quyền ưu tiên.
3. Khi có tín hiệu của xe được quyền ưu tiên, người tham gia giao thông phải nhanh chóng giảm tốc độ, tránh hoặc dừng lại sát lề đường bên phải để nhường đường. Không được gây cản trở xe được quyền ưu tiên.

Hạng B2
10/3/08
434
422
63

TTTran nói:
xxx vừa chạy vừa mở còi hụ ai nghe cũng sợ như vậy cũng gián tiếp rồi bác ,em nghĩ bọn xxx không dc quyền rượt chỉ dc chốt chặn bắt thôi.
Bác cứ dùng chữ "bọn" nghe nó thế nào ấy. Cũng có tốt, có xấu, có thiện có ác. Khi kẹt đường ko có "bọn" đó thì khi nào bác mới về tới nhà ạh.
Còn cái còi hụ là để dân người ta né, để báo là XXX đang làm nhiệm vụ. Hụ còi mà nhiều người còn điếc ko nghe nữa là.
Không được rượt, chỉ được chốt chặn thì khi nào mới bắt được mấy đứa trẻ trâu, trẻ bò, mấy đức thiếu ý thức, cố tính chống đối người thi hành công vụ.
Vi phạm giao thông, XXX thổi lại, đứa vi phạm chạy đi mất, XXX đứng nhìn. Thế thì thổi là dek gì cho tốn hơi. Bác nói chuyện logic thật.
Khúc Lý Thường Kiệt, Nguyễn Chí Thanh, xe cấp cứu hụ còi ầm ầm, có ai sợ đâu - còi của cấp cứu to ngang ngửa hoặc hơn của XXX thôi àh

Hạng C
30/10/13
950
43
28

TTTran nói:
phieubat285 nói:
có quyền rượt chứ bác , nếu đã ra tín hiệu thổi còi dừng xe thì phải chấp hành chứ , còn bác chạy thì phải rượt theo rồi , lỡ bác là tội phạm cướp giật thì sao ? hoặc mới trộm được xe của ai thì sao ? em hoan nghênh các bác xxx truy bắt tội phạm
nếu lỡ rượt mà thằng đó té chết thì sao bác? xxx có bị gì không?

Bị thì chắc chắn là bị rồi, nhưng xxx đang thi hành công vụ nên mức độ xử lý có thể giảm nhẹ rất nhiều.

Hạng C
19/6/10
754
46
28
45

Được quyền rượt đuổi!

Hạng D
16/4/07
2.335
597
113

Về coi phim mẽo hay phim HK đi các bác, xem bên đó cớm được mần giề. Cớm mà không cho rượt đuổi nghi phạm thì làm gì nữa? VN mình loạn hết rồi nên mới có tư tưởng này (em nói là xh đang thực sự loạn nhé, không phải nói bác chủ)

Hạng C
26/3/13
918
681
93
45

cách đây nhiều năm thời mà còn nhiều chú CSGT đứng 1 mình ngay các giao lộ ko có xe moto, nhiệm vụ các chú này là điều tiết giao thông. Xảy ra các tình huống kinh điển :
-1 chú vượt đèn, CSGT kêu xe ôm chở ngồi lên đuổi theo, vụ này gặp hoài
-Có lần ngay ngã tư NKKN-HVB xe vi phạm chở ba thấy chú cs đứng ngay ngã tư sợ quá dừng xe lại, 1 chú nhảy xuống xe,chú kia quay đầu xe chạy csgt phát hiện chạy bộ theo mấy bước và phi ngay cây gậy vào lưng thằng đó nẩy trở ra rớt xuống đường.

Phản cảm!

Hạng D
17/4/06
2.748
786
113
50

Cường69 nói:
Bác nên sửa lai cái tiêu đề ...
Đồng ý nên sửa lại đi bác ơi, bọn này bọn kia mà e thấy trách nhiệm của CSGT làm trong trường hợp chủ thớt mô tả như vậy là hợp lý, còn hơn khối xxx đuổi xong tai nạn xxx chạy mất.

Hạng D
2/2/12
1.080
1.470
113
Mars

Rượt thì cũng được để xử lý các tình huống cướp giật, xe trộm, cướp, ... Nhưng nguy hiểm quá. Cái thằng bị rượt nó cũng có máu liều trong đó. Nó chạy bạt mạng thì khiến người khác chết oan. Có lần em thấy 1 chiếc 2B chở 1 bình oxy hay gió đá gì đó (chở ngang nhé, mà 1 tay vịn 1 tay chạy) rú ga chạy ầm ầm lạng lách trên đường Võ Văn Ngân, mọi người sợ quá né hết, phía sau 1 chiếc mô to CSGT rượt theo. Chắc thấy nguy hiểm quá nên xxx ko rượt nữa để thằng 2B đi luôn.