Hạng B1
12/7/14
58
41
28
37
Có mấy ý kiến em xin mạn phép đỡ thay cụ chủ post:
- Việc dùng chêm từ tiếng Anh vào, thực sự cái này không phải cho oai mà là một số ngành bọn em hay dùng tiếng Anh nên lâu dài thành thói quen (cũng có thể là thói xấu, hehe) khi nói, giờ nhiều khi muốn dùng từ tiếng Việt cho chuẩn thi thoảng bị đơ mất mấy phút mới nhớ lại đc. Không khuyến cáo để giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt nha
- Vụ cái nệm hơi, các cụ nói em mới hãi, nhà em cũng hay dùng vì vợ quê miền Trung, cứ nghĩ đâu cho vợ con nằm cho êm. Sau chuyến này, em quăng.
- Sao Windham mà 900k/đêm nhỉ, rẻ và đẹp quá. Plan cho kèo Nha Trang hè này thôi

Hạng B2
17/2/16
372
620
93
Vũng Tàu
Bác chủ nhớ chia sẻ chi phí ước chừng của chuyến đi luôn nha, xem mà bồ kết quá, bookmark lại mới được ;)

Hạng C
18/3/16
530
12.947
93
Có mấy ý kiến em xin mạn phép đỡ thay cụ chủ post:
- Việc dùng chêm từ tiếng Anh vào, thực sự cái này không phải cho oai mà là một số ngành bọn em hay dùng tiếng Anh nên lâu dài thành thói quen (cũng có thể là thói xấu, hehe) khi nói, giờ nhiều khi muốn dùng từ tiếng Việt cho chuẩn thi thoảng bị đơ mất mấy phút mới nhớ lại đc. Không khuyến cáo để giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt nha
- Vụ cái nệm hơi, các cụ nói em mới hãi, nhà em cũng hay dùng vì vợ quê miền Trung, cứ nghĩ đâu cho vợ con nằm cho êm. Sau chuyến này, em quăng.
- Sao Windham mà 900k/đêm nhỉ, rẻ và đẹp quá. Plan cho kèo Nha Trang hè này thôi
A đổi qua ghế bơm hơi hoặc ghế gấp là ngồi duỗi thẳng chân + thắt dây an toàn là xong. Dây an toàn là cái k thể thiếu cho những chuyến đi xa xe luôn trang bị sẵn mà hầu hết dân VN đều k xài đi gắn trang bị tào lao là nhiều :)
1.800km du lịch hè 2022 xuyên miền Trung với Ford Everest
1.800km du lịch hè 2022 xuyên miền Trung với Ford Everest

Hạng D
14/12/12
1.410
647
113
Dĩ An - Bình Dương
Hơi cá nhân chút: e đọc được vài dòng của bác thấy bác hành văn mà cứ pha tiếng Anh vô e hơi khó chịu nên e ko đọc nửa chỉ kéo xuống cmt thôi.
Chắc tại e khó tính nhưng e khó chịu với cách sử dụng tiếng Anh như thế. Sao ko thể hiện tiếng Việt luôn mà pha tiếng Anh vào chi ah?? e thấy có những cái thể hiện tiếng Việt cũng ngang nghĩa mà??
Sẽ có bác nói e khó khăn, thể hiện, ko đọc thì đi ra...ok, e chỉ góp ý thôi chứ bài bác e đọc chắc được 10 câu. Thân!
Em phụ thêm bác này cho khách quan. Em nêu chính kiến, không gì khác nhé. Hai Bố con em đọc bài. Cu nhóc lớp 5 Học sinh giỏi Anh - em làm nghề Anh Văn hơn 30 năm ( Nổ Ukraina cho oách). Thằng nhóc vừa đọc vừa hỏi, còn cá nhân em, em không cho dùng văn nói lộn xào nấu ( Chỉ vài từ quá là phổ biến - mang tính toàn cầu Hoặc dùng một cụm từ ngắn hoặc từ đơn mang tính chất châm biếm hoặc gây bức xúc) Không nên cổ xúy anh việt lộn tùng phèo. Chỉ dùng tiếng anh hay pháp Khi ngôn ngữ tiếng việt không đủ diễn giải hay không có từ.
Nói chung em phản đối kiểu. Hello Dzô cạn lý Bottem up... balala/ Các Bác cứ ném vô tư, em ở nhà trọ

Hạng C
26/8/19
520
614
93
35
Bác nói đúng, trừ 1 số từ đặc biệt hay quá phổ biến thì có thể dùng, còn đây bác chủ dùng 1 số từ như concern, recommend, safety ... thì dùng luôn tiếng việt, vẫn rõ nghĩa mà ai không rành tiếng anh vẫn đọc được.
đúng bác, có 1 số từ nguyên văn tiếng Anh sẽ dễ hiểu hơn so với khi dịch ra. e góp ý ở đây là 1 số từ thông dụng như bác kể trên nếu dịch ra người nghe vẫn hiểu. Nghe nó khó chịu lắm ah!

Hạng C
26/8/19
520
614
93
35
Em phụ thêm bác này cho khách quan. Em nêu chính kiến, không gì khác nhé. Hai Bố con em đọc bài. Cu nhóc lớp 5 Học sinh giỏi Anh - em làm nghề Anh Văn hơn 30 năm ( Nổ Ukraina cho oách). Thằng nhóc vừa đọc vừa hỏi, còn cá nhân em, em không cho dùng văn nói lộn xào nấu ( Chỉ vài từ quá là phổ biến - mang tính toàn cầu Hoặc dùng một cụm từ ngắn hoặc từ đơn mang tính chất châm biếm hoặc gây bức xúc) Không nên cổ xúy anh việt lộn tùng phèo. Chỉ dùng tiếng anh hay pháp Khi ngôn ngữ tiếng việt không đủ diễn giải hay không có từ.
Nói chung em phản đối kiểu. Hello Dzô cạn lý Bottem up... balala/ Các Bác cứ ném vô tư, em ở nhà trọ
Đúng đó bác, có từ nên dịch có từ không. từ dễ hiểu mình cứ dịch thẳng ra đi. thực sự nhiều người (đặc biệt 1 số người sống ở nước ngoài chỉ vài năm) họ cứ nghĩ họ pha tiếng Anh vào vậy "nghe có vẻ" pro, Tây Tây nhưng thực sự người nghe rất khó chịu

• Like
Reactions: CuBiMi and thuan68
Hạng B2
10/10/14
130
94
28
2- Lí Sơn: Đảo Lớn, Đảo Bé
Về QN được 2 ngày thăm bên ngoại, nhà mình thẳng tiến cảng Sa Kỳ ra Lí Sơn.
Ra đảo Lí Sơn các bác có thể gọi điện đặt trước vé tàu Chính Nghĩa hoặc An Vĩnh. Kiểu tàu như Superdong đi Phú Quốc, Nam Du dưới miền Tây. Giá vé khoảng 200k/ pax.
Các bác lưu ý nếu muốn đi chơi đủ hết cả 2 đảo thì phải ở Lí Sơn ít nhất 2 ngày nhé!
Tàu siêu tốc từ Sa Kỳ sẽ chạy ra đảo lớn. Từ cảng ở đảo lớn, các bác có thể hỏi dân địa phương hoặc mấy bác xe ôm để mua vé cano qua đảo bé.
Cái này kinh nghiệm từ lần ra thăm Lí Sơn đợt trước. Lần này nhà mình ra đến nơi khoảng tầm 10.00 am là lên cano qua đảo Bé lun. Chơi đã 1 ngày rồi quay về đảo Lớn check-in ks sau.
Lên đường ra Lí Sơn nào !
View attachment 2724157

Cano ra đảo bé
View attachment 2724073

Ở đảo bé có thể đi xe Golf tham quan quanh đảo hoặc thuê xe máy tự chạy vòng vòng quanh đảo
View attachment 2724074

Cảnh đẹp đảo Bé
View attachment 2724068View attachment 2724069View attachment 2724070View attachment 2724071View attachment 2724067View attachment 2724066
Cả đảo hiện chỉ có khoảng 100 nhà sinh sống (theo chủ quán ăn cho biết), ko có nước ngọt, phải mua từng thuyền từ đảo lớn mang sang. Ở đây, không thấy những cánh đồng tỏi bạt ngàn như ở đảo lớn. Có thể do không có sẵn nguồn nước ngọt (cái này em đoán :p )
Ở đảo bé hiện có vài homestay ngay bờ biển. Các bác có thể chọn ở lại 1 đêm.
Biển ở đây rất trong, bờ cát nhiều hơn đảo lớn. Đảo lớn theo mình biết hiện chỉ có khu vực Hang Câu có thể tắm được.

Ăn trưa ở đảo bé
View attachment 2724142View attachment 2724144
Các dịch vụ các bác có thể sử dụng ở đảo bé là tắm biển (biển rất trong, có thể thấy rất nhiều cá bơi lội xung quanh), chèo sup, chèo thuyền thúng ra khu vực bãi đá ngắm san hô.
Ăn trưa trên đảo giá khá mềm. Khoảng từ 100-200k/ đĩa tùy hải sản các bác gọi. Mình đánh giá là giá mềm vì điều kiện khó khăn ở đây. Hầu như tất cả mọi thứ đều đem từ đất liền ra trừ hải sản. ;)

- Quay về đảo lớn.
Ở Đảo LỚn có 2 ks lớn nhất ở khu trung tâm là Đảo Ngọc và Mường Thanh Lí Sơn. Nhà mình chọn book trước ở ks Đảo Ngọc Lí Sơn vì ks nằm ngay bờ biển, có hồ bơi view biển, buffet sáng khá nhiều lựa chọn. Mặc dù phía dưới là bãi đá, nhưng view rất đẹp.
View attachment 2724081

View biển nhìn từ phòng ngủ
View attachment 2724079
View attachment 2724184

Ở đảo lớn các bác có thể thuê xe golf điện, taxi hoặc xe máy đi tham quan quanh đảo. Nhà mình vẫn tiếp tục chọn xe máy tự lái vì ở SG mấy F1 rất ít được đi xe máy, cộng với tự lái mình chủ động đi đâu cũng tiện. Đảo lớn nhưng diện tích cũng không lớn. Đi loanh quanh 1 ngày cũng hết đảo.
Một số điểm tham quan nổi bật trên đảo lớn Lí Sơn

Hang Câu
Chỗ này nên đi chiều mát, đem đồ bơi theo. Bãi ở đây rất đẹp, cát mịn, nước trong tắm rất sướng. E nghe lời mấy trang phượt trên mạng kêu ghé Thạch cổng Tò Vò ngắm hoàng hôn. Thật là sai lầm! Chỉ có vợ e mê do được chụp ảnh đẹp. Mình thì chỉ thích cho mấy F1 tắm biển, chèo sup.
View attachment 2724111View attachment 2724112
View attachment 2724104
Chỗ Hang Câu sắp tới có dịch vụ ngủ đêm trong hang trên mấy cái thuyền thúng như vầy. E có hỏi thăm họ cho biết sắp tới sẽ làm.
View attachment 2724105

Cổng Tò vò
View attachment 2724110

Người lô nhô nên không chụp được bức ảnh nào ra hồn :D. Chỗ này thấy hình trên mạng ảo vậy thôi mấy bác! Chứ ở ngoài nhìn cũng bình thường
Ghé Cổng Tò Vò gặp chị chủ quán ram tôm đất, chả cá hồi xưa ăn 1 lần vẫn nhớ khách cũ (Chắc do nhà e ăn nhiều quá! :D ). Thế là vào làm buổi tối lun. Toàn đặc sản Lí Sơn: Ram tôm, chả cá chiên, Xu xoa xứ Quảng
View attachment 2724152View attachment 2724151
View attachment 2724145
Bác chủ cho mình hỏi thăm : cảng Sa Kỳ có chổ gửi ôto qua đêm để ra Lý Sơn ko bác ?

Hạng C
16/4/16
762
971
98
Vũng Tàu
Chỗ e làm thì óp phơ, trên ninh, điu, sụp pọt... cũng nhiều nhưng k ai đưa vào văn viết như vậy cả
Suy nghĩ riêng của e là không thích kiểu này vì nó mang hơi hướng chứng tỏ nhất là chỗ cộng đồng như thế này

• Like
Reactions: thuan68