Thảo Luận Chung 10W40 có ý nghĩa gì?

Hạng C
17/6/13
504
500
63
Quận 10
Ngay cả cái bài bác copy cũng ko cung cấp thêm giá trị gì cho người Việt đọc cả. Ở bển họ có mùa đông dưới 0 độ C, họ mới có 10W, Việt Nam mình lòi mắt.

Hạng F
29/10/16
11.499
21.743
113
Pháp
Ngay cả cái bài bác copy cũng ko cung cấp thêm giá trị gì cho người Việt đọc cả. Ở bển họ có mùa đông dưới 0 độ C, họ mới có 10W, Việt Nam mình lòi mắt.
Họ còn có 0W30 , điển hình là xe em , nhưng VN không cần số đầu nhỏ đâu .... vì ở SG có bao giờ dưới 10° đâu mà sợ . Quang trọng là 2 số sau, càng lớn thì càng đặc .. vậy thôi

Tài liệu hướng dẩn sử dụng xe khuyến cáo xài loai nào thì xài đúng như loai đó.
Theo nguyên tắc thì đúng, có điều xe quá cũ, chạy nhiều, chưa bao giờ làm máy thì cũng nên dùng nhớt đặc. thí dụ chừng 150K trở đi, còn xe mới thì bắt buộc phải dùng đúng theo nó.
Em còn nhớ lúc trẽ trâu chuyên đi xe cũ, thậm chí còn giử nó đến trên 500K, cứ để 20W50 ... sau đó nó lên được 550K thì đành giả từ nó ... máy 1.7 TD ...

Tập Lái
3/6/21
20
12
3
31
www.nhothongthai.com
Lúc trước em cũng nghĩ như bác, khi mới vào làm mấy anh đi trước cũng bảo thế. Nhưng trên thực tế con số đầu cũng khá quan trọng khi lúc mới khởi động máy. Dầu 10W nó sẽ loãng hơn 15W thì khả năng di chuyển của dầu sẽ nhanh hơn ngay từ lúc khởi động để bảo vệ cơ. Giống như 2 con số sau càng cao sẽ dầu sẽ càng đặc.

• Like
Reactions: aychet-aychet
Hạng C
20/6/17
655
1.116
93
46
Trên mạng đầy nhóc ... cần thêm người dịch cho bác không để mở garage ? bác bình luận có lý tí đi chứ bàn kiểu nầy để nâng cấp hay muốn bán hàng ? Nên liên lạc với admin để mở cửa hàng . Thân !
Đúng là tưởng hay lắm, vô đọc cái chớt quớt, còn thua kiến thức trên mạng giải thích cặn kẽ hơn.

• Like
Reactions: Osin
Hạng C
17/6/13
504
500
63
Quận 10
Lúc trước em cũng nghĩ như bác, khi mới vào làm mấy anh đi trước cũng bảo thế. Nhưng trên thực tế con số đầu cũng khá quan trọng khi lúc mới khởi động máy. Dầu 10W nó sẽ loãng hơn 15W thì khả năng di chuyển của dầu sẽ nhanh hơn ngay từ lúc khởi động để bảo vệ cơ. Giống như 2 con số sau càng cao sẽ dầu sẽ càng đặc.
Cái đó search là ra thôi mà. Nếu anh em quan tâm ô tô tí thì kiến thức này chỉ là vỡ lòng thôi bác. Hay hơn nếu bác cung cấp thêm một vài thông tin có giá trị như nhớt 10W40 hãng nào tốt, giá nhiêu, mạnh yếu thế nào, làm sao phân biệt hàng nhái lởm

Tập Lái
18/4/17
34
6.109
83
45
Có thể vì tâm lý . và cũng là thật vì xe cũ khó có thể nhận thấy dù bất cứ nhớt nào. Còn xe mới có thể nhận qua vì các piston còn mới . 15W40 với 5W30 khác là 2 số sau, số càng lớn thì nhớt càng đặc. Do đó theo tôi bác cảm nhận 5W30 nhẹ hơn là đúng. Các xe cũ trường trên 150K, thậm chí 200K họ còn xữ dụng nhớt 20W50 (vì piston mòn) .. Điều nầy dẫn đến hệ luy là các xe cũ tua lại, bán lại do các cò thường để nhớt ... đặc (kiểu nhớt hộp số/đã nói đâu đó) lùa gà cho đã.

Vấn đề bảo vệ người tiêu dùng theo tôi nghĩ là có, nhưng bản chất người VN ở VN mình không thích dây dưa (ngay cã giam xe) kiện tụng. Có thể tôi quen cho nên cái gì cũng đem ra luật sư cho nó lo. Vì nó biết luật, biết đường, Còn mình để giờ đó đi kiếm tiền, thời gian lo làm việc khác
bác nói chí phải.

Hạng C
4/12/14
838
7.787
93
40
Ho Chi Minh City, Vietnam
Với xe cũ ODO trên 100k km thì nhớt 30 và 40 có thể cảm nhận rõ thông qua...tiếng ồn động cơ. Nhớt 40 nghe tiếng gõ êm hơn hẳn nhớt 30. Còn về độ bốc khi chạy thì nếu máy nhỏ (từ 1.2 trở xuống) có thể cảm nhận đc (với đk đã quen xe trước đó, khác xíu cảm đc ngay). Còn với máy lớn (2.4 trở lên) thì hầu như ko cảm đc do máy nó mạnh quá xa so lực cản của nhớt đặc nên hầu như ko cảm nhận đc xe lì đi xíu nào.

• Like
Reactions: aychet-aychet
Hạng B2
23/11/09
469
528
93
HCM
Mỗi động cơ yêu cầu độ nhớt khác nhau. Các bác nên xem hướng dẫn sử dụng nhé. Đừng tin mấy bạn ở Gara, hay phán bậy lắm. Em đã bị dính cái vụ dầu như nhau này hồi mới mua xe. Một là ẩu, hai là tay nghề yếu.

Hạng B2
10/11/13
144
70
28
Cái đó search là ra thôi mà. Nếu anh em quan tâm ô tô tí thì kiến thức này chỉ là vỡ lòng thôi bác. Hay hơn nếu bác cung cấp thêm một vài thông tin có giá trị như nhớt 10W40 hãng nào tốt, giá nhiêu, mạnh yếu thế nào, làm sao phân biệt hàng nhái lởm
không yêu đừng nói lời cay đắng bác.
Khẩu nghiệp là 01 nghiệp rất nặng.

• Like
Reactions: Hồng Thái
Hạng F
29/10/16
11.499
21.743
113
Pháp
không yêu đừng nói lời cay đắng bác.
Khẩu nghiệp là 01 nghiệp rất nặng.
Khẫu nghiệp là rất nặng, nhưng tuỳ theo, có những lời nói không hại, không lợi gì cũng không sao. Có những câu nói mà xé lòng, làm cho người ta đau khổ mới là nghiệp.
Còn về phần nầy không có gì là nghiệp cả, nếu không thích thì out .....

• Like
Reactions: Hồng Thái