Hạng B2
14/10/13
279
576
93
SG
Tôi nói lại lần này thôi em nhé. Lên diễn đàn nói có thể trúng có thể sai . Nhưng không có cái giọng trịch thượng, xách mé, kiểu tôm cá , coi người như rác ...em ạ, Tôi không hề sai khi tính giá trị tại thời điểm đó. Nhiều khi người mua không thể bán ngay theo lý thuyết của em. Nhất là người không có kinh nghiệm. Và , tôi cũng không nói em tư vấn mua bán sai thời điểm...

Chứng khoán và kinh doanh vàng trên mạng là lĩnh vực rất khó cả đối với người có kinh nghiệm. 10 người kinh doanh có 9 người thất bại . Nó rất khó , nên sẽ vô đạo đức nếu cứ khơi khơi khuyên khác đầu tư. Nhất là một người họ có 2 tỷ nhưng phân vân không biết đầu tư vào đâu. Họ có thể rất ít có kinh nghiệm về đầu tư.
Cũng như một số em nhắn tin mời đầu tư vàng ảo trên mạng vậy.... Mới như vậy là xui người ta vào con đường chết.

Chị khoe chơi cả 10 năm nay từ thời REE SAM nhưng lại nói giá TCM hôm mua 14.12 là 41.3 gì đó, đào đâu ra cái giá đó vậy, vậy mà vẫn cãi là "tôi không hề sai..." đến bảng giá cũng không biết xem thì chém gió làm chi? thế thì người ta im đi có hay hơn không?

giá TCM hôm 14/12 đây nhé: http://s.cafef.vn/Lich-su-giao-dich-TCM-1.chn
Chi tiết hơn đây:http://s.cafef.vn/Lich-su-giao-dich-TCM-6.chn?date=14/12/2015

[xtable=cellpadding:2|cellspacing:0|300x@]
{tbody}
{tr}
{th=30%x@}Giá{/th}
{th=40%x@}Khối lượng{/th}
{th=30%x@}Tỷ trọng{/th}
{/tr}
{tr}
{td}31.8{/td}
{td}33,610{/td}
{td}7.0 (%){/td}
{/tr}
{tr}
{td}31.9{/td}
{td}65,760{/td}
{td}13.7 (%){/td}
{/tr}
{tr}
{td}32.0{/td}
{td}142,900{/td}
{td}29.78 (%){/td}
{/tr}
{tr}
{td}32.1{/td}
{td}68,750{/td}
{td}14.33 (%){/td}
{/tr}
{tr}
{td}32.2{/td}
{td}59,140{/td}
{td}12.32 (%){/td}
{/tr}
{tr}
{td}32.3{/td}
{td}43,210{/td}
{td}9.0 (%){/td}
{/tr}
{tr}
{td}32.4{/td}
{td}62,480{/td}
{td}13.02 (%){/td}
{/tr}
{tr}
{td}32.5{/td}
{td}4,050{/td}
{td}0.84 (%){/td}
{/tr}
{/tbody}
[/xtable]

Cơ bản mình lang thang thấy cái thớt này thì vào biểu diễn cái chơi thôi, nhưng do tính tôi thận trọng sợ có người làm theo mình thật, và không biết mai họ có biết bán không, nên đêm thứ 4, tức là trước khi hàng về 1 hôm, nhiệt tình lên đây dặn sẵn bán giá nào, và sáng hôm sau lúc mới đầu phiên 2 lên đây kiểm chứng realtime 1 lần nữa. Thấy thế đã đủ chu đáo nhiệt tình chưa? thế thì nếu ai vẫn bán sai thì đó là việc của họ, chuyện có người kinh nghiệm nhiệt tình chỉ đến nơi không làm vẫn làm sai thì có riêng gì ck mà cái gì chả phạm phải? nó đâu còn là vấn đề của ck nữa mà nó là tính cách rồi.

Bác lại đi so sánh vàng trên mạng với ck: lại thêm 1 cái sai ngớ ngẩn nữa, tôi có từ nào nhắc đến chơi vàng trong này chưa? mà sao lại đi so sánh vàng ảo với ck? tôi cũng rất đồng tình với chị về rủi ro của chơi vàng và nói thằng luôn là never. Tôi không bao giờ chơi vàng nhé, nhà nước cấm và có cho phép kinh doanh vàng trên mạng đâu, trong khi ck là hợp pháp và ít nhiều có khung pháp luật bảo vệ mình, là tài sản cụ thể. Ngoài ra rủi ro của vàng cũng cực lớn do tỷ lệ margin rất cao, và vì nhà nước không cho phép nên các công ty ma kinh doanh vàng ảo rất nhiều, còn ck nếu chọn những mã làm ăn cơ bản như VNM FPT thì dùng margin tẹt ga 1:1 thậm chí 3:7 cũng chưa chắc gì cháy được tk như vàng, nếu cảm thấy rủi ro thì không dùng margin ai ép đâu? trong thớt này có 1 bác lên comment trong các trang trước bảo margin thì rủi ro cao, nhưng tôi có trả lời là việc cân nhắc dùng margin tại ngày thứ 2 là đã căn cứ đầy đủ trên đánh giá và kinh nghiệm của bản thân tôi, quyết đoán khi nào xài Full margin khi nào không xài thậm chí đứng hẳn bên ngoài thị trường. Điều đó nó mới tạo sự khác biệt giữa các trader chứ nhỉ?

Tóm lại là gì, ông chủ thớt này hỏi có 2 tỏi giờ làm gì, hỏi đúng vào lúc tôi đi ngang nhận thấy 1 cơ hội bất chợt ngay trước mắt, thì vào làm 1 cái khuyến nghị với suy nghĩ biểu diễn là chính, nhưng vẫn phải rất cụ thể chi tiết đến mức nếu ai tin mình cũng làm được ngay. Tôi cũng nói rõ, là đừng bao giờ tự thử 1 mình nếu chưa có kinh nghiệm, tôi cũng không đưa số điện thoại hay mồi chào gì các bác tham gia cả. Sao các bác không vào đóng góp cho người ta 1 phương án nào đó khác đi xem có hay hơn không mà đi bới móc trong khi những gì các bác nói toàn nói sai với kiến thức rất ngớ ngẩn.

Cuối cùng đây là kết quả năm 2015 của 1 tk tớ đánh ủy thác nhé, đơn vị tính là 1.000 đồng. Nhìn cột phí giao dịch là hiểu các dòng bên trên đơn vị bao nhiêu rồi (vốn 8.2 tỏi đầu năm, lãi 3.58 tỏi chưa trừ hơn 200tr tiền phí, thành 11.52 tỏi, tóm lại đang lãi 3.3 tỏi/vốn 8.2 tỏi). Cái này bác nào tin hay không tin tôi cũng không chứng mình gì sâu hơn đâu nhé.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất
Chị khoe chơi cả 10 năm nay từ thời REE SAM nhưng lại nói giá TCM hôm mua 14.12 là 41.3 gì đó, đào đâu ra cái giá đó vậy, vậy mà vẫn cãi là "tôi không hề sai..." đến bảng giá cũng không biết xem thì chém gió làm chi? thế thì người ta im đi có hay hơn không?

giá TCM hôm 14/12 đây nhé: http://s.cafef.vn/Lich-su-giao-dich-TCM-1.chn
Chi tiết hơn đây:http://s.cafef.vn/Lich-su-giao-dich-TCM-6.chn?date=14/12/2015

[xtable=skin1|cellpadding:2|cellspacing:0|300x@]
{tbody}
{tr}
{th=30%x@}Giá{/th}
{th=40%x@}Khối lượng{/th}
{th=30%x@}Tỷ trọng{/th}
{/tr}
{tr}
{td}31.8{/td}
{td}33,610{/td}
{td}7.0 (%){/td}
{/tr}
{tr}
{td}31.9{/td}
{td}65,760{/td}
{td}13.7 (%){/td}
{/tr}
{tr}
{td}32.0{/td}
{td}142,900{/td}
{td}29.78 (%){/td}
{/tr}
{tr}
{td}32.1{/td}
{td}68,750{/td}
{td}14.33 (%){/td}
{/tr}
{tr}
{td}32.2{/td}
{td}59,140{/td}
{td}12.32 (%){/td}
{/tr}
{tr}
{td}32.3{/td}
{td}43,210{/td}
{td}9.0 (%){/td}
{/tr}
{tr}
{td}32.4{/td}
{td}62,480{/td}
{td}13.02 (%){/td}
{/tr}
{tr}
{td}32.5{/td}
{td}4,050{/td}
{td}0.84 (%){/td}
{/tr}
{/tbody}
[/xtable]
Cơ bản mình lang thang thấy cái thớt này thì vào biểu diễn cái chơi thôi, nhưng do tính tôi thận trọng sợ có người làm theo mình thật, và không biết mai họ có biết bán không, nên đêm thứ 4, tức là trước khi hàng về 1 hôm, nhiệt tình lên đây dặn sẵn bán giá nào, và sáng hôm sau lúc mới đầu phiên 2 lên đây kiểm chứng realtime 1 lần nữa. Thấy thế đã đủ chu đáo nhiệt tình chưa? thế thì nếu ai vẫn bán sai thì đó là việc của họ, chuyện có người kinh nghiệm nhiệt tình chỉ đến nơi không làm vẫn làm sai thì có riêng gì ck mà cái gì chả phạm phải? nó đâu còn là vấn đề của ck nữa mà nó là tính cách rồi.

Bác lại đi so sánh vàng trên mạng với ck: lại thêm 1 cái sai ngớ ngẩn nữa, tôi có từ nào nhắc đến chơi vàng trong này chưa? mà sao lại đi so sánh vàng ảo với ck? tôi cũng rất đồng tình với chị về rủi ro của chơi vàng và nói thằng luôn là never. Tôi không bao giờ chơi vàng nhé, nhà nước cấm và có cho phép kinh doanh vàng trên mạng đâu, trong khi ck là hợp pháp và ít nhiều có khung pháp luật bảo vệ mình, là tài sản cụ thể. Ngoài ra rủi ro của vàng cũng cực lớn do tỷ lệ margin rất cao, và vì nhà nước không cho phép nên các công ty ma kinh doanh vàng ảo rất nhiều, còn ck nếu chọn những mã làm ăn cơ bản như VNM FPT thì dùng margin tẹt ga 1:1 thậm chí 3:7 cũng chưa chắc gì cháy được tk như vàng, nếu cảm thấy rủi ro thì không dùng margin ai ép đâu? trong thớt này có 1 bác lên comment trong các trang trước bảo margin thì rủi ro cao, nhưng tôi có trả lời là việc cân nhắc dùng margin tại ngày thứ 2 là đã căn cứ đầy đủ trên đánh giá và kinh nghiệm của bản thân tôi, quyết đoán khi nào xài Full margin khi nào không xài thậm chí đứng hẳn bên ngoài thị trường. Điều đó nó mới tạo sự khác biệt giữa các trader chứ nhỉ?

Tóm lại là gì, ông chủ thớt này hỏi có 2 tỏi giờ làm gì, hỏi đúng vào lúc tôi đi ngang nhận thấy 1 cơ hội bất chợt ngay trước mắt, thì vào làm 1 cái khuyến nghị với suy nghĩ biểu diễn là chính, nhưng vẫn phải rất cụ thể chi tiết đến mức nếu ai tin mình cũng làm được ngay. Tôi cũng nói rõ, là đừng bao giờ tự thử 1 mình nếu chưa có kinh nghiệm, tôi cũng không đưa số điện thoại hay mồi chào gì các bác tham gia cả. Sao các bác không vào đóng góp cho người ta 1 phương án nào đó khác đi xem có hay hơn không mà đi bới móc trong khi những gì các bác nói toàn nói sai với kiến thức rất ngớ ngẩn.

Cuối cùng đây là kết quả năm 2015 của 1 tk tớ đánh ủy thác nhé, đơn vị tính là 1.000 đồng. Nhìn cột phí giao dịch là hiểu các dòng bên trên đơn vị bao nhiêu rồi (vốn 8.2 tỏi đầu năm, lãi 3.58 tỏi chưa trừ hơn 200tr tiền phí, thành 11.52 tỏi, tóm lại đang lãi 3.3 tỏi/vốn 8.2 tỏi). Cái này bác nào tin hay không tin tôi cũng không chứng mình gì sâu hơn đâu nhé.
Giỏi hơn nhóm OSS của OS hả ? Xạo nghen . CK07, redchip đâu rồi ta ?

• Like
Reactions: 4bthang2b
Hạng B2
14/10/13
279
576
93
SG
Giỏi hơn nhóm OSS của OS hả ? Xạo nghen . CK07, redchip đâu rồi ta ?
Hình như các bác ấy còn nhớ tôi đấy, cách đây 2 năm tôi có vào mục chứng khoán OS biểu diễn liên tiếp mấy cái chục cái giao dịch T+3 rồi. Hình như tỷ lệ đúng hết chín mươi mấy % ấy :3dcuoi:

• Like
Reactions: 4bthang2b
Hạng B2
13/5/13
368
709
93
Đầu 2015 mình có thằng bạn cũng suy nghĩ như bác chủ mà nó chỉ có 500 thôi, mình cũng bảo o biết làm gì thì gửi bank hoặc đầu tư cho bản thân. Nó nghe ai đó thổi lỗ tai vay tiền mua 2 chiếc Morning chạy Uber giờ đang cắn lưỡi, vừa lỗ công, lỗ tiền, tốn thời gian

Không biết làm gì thì tốt nhất là đừng nên làm gì. Éo mịa, nhiều cha nói bỏ tiền ngân hàng coi như tự mình táp đuôi mình. Nói thì hay lắm. Nhưng mang cái tâm lý như thế cứ tìm mọi cách dồn tiền đầu tư vào một lĩnh vực mình éo biết vì sợ tiền bỏ ngân hàng mất giá. Éo mịa, có ngày mất cả chì lẫn chài chứ chẳng chơi. Cứ để tiền đó. 1 năm, 2 năm, 3 năm nó không mất đâu. 5 năm sau lại dồn 1 cục. Có khi đánh chậm nhưng chắc vài quẻ lại thắng. 2 Tỷ nếu đi làm dân văn phòng có trình độ Đại học thì sau khi ttừ vài miệng ăn và tiêu xài. Xin lỗi, hai chục năm cũng éo để dành nổi. Nên cứ chậm mà chắc. Tiền không mất giá như mấy bố phán đâu.

Tập Lái
10/8/13
48
20
8
vào xem mấy bác chém nhau chuyện đầu tư cũng vui vui, em thì suy nghĩ giản đơn, ngụ ý cho bác chủ 1 cái cho vui, bác có bao giờ nghĩ làm nước đá tinh khiết bán chưa? bán cho quán ăn, nhậu, cafe ...... với 2 tỷ có thể dư xài cho việc này đó bác.
Còn mấy bác chứng khoán, mấy bác cứ tranh luận tiếp đi, cho em học tập với, em thích mà ngu lâu dốt bền khó đào tạo lắm. :(

Hạng B2
14/8/10
141
968
93
36
HCM
2 tỏi nếu là người không có kinh nghiệm và máu me thì làm quả đất ven đô - chỗ nào gần mấy khu công nghiệp xây nhà trọ - đất mua khoảng 1-1.5toi - xây khoảng 50tr/phòng. Cái này hơi lâu lấy lại vốn nhưng khá an toàn. Hoặc mua nhà cho thuê cũng tương đương lãi suất ngân hàng mà không lo trượt giá VND.

Hạng B2
10/12/15
316
296
63
39
Quận 12
Diễn đàn là nơi tìm hiểu thông tin và chia sẽ kinh nghiệm thôi ạ. Mấy anh/chị căng thẳng với nhau làm gì cho mất hòa khí :). Bác chủ thích Vinhomes Central Park bên Nguyễn Hữu Cảnh được thì đầu tư thử xem nhé. Em cũng từng đầu tư chứng khoán, nhưng kết quả không như mong đợi, lỗ nhiều hơn được. Bây giờ em đi làm công chức và tập trung vào cho thuê bđs thôi ạ. Làm ăn cò con kiếm tiền nuôi gia đình thôi ạ ^^

Hạng B2
3/3/11
178
10
18
Sèi Goòng
Tình hình là mình có 2 tỷ tiền nhàn rỗi trong tay, giờ không biết đầu tư vào đâu sinh lời nên tạm để trong ngân hàng lấy lãi. Giờ ngân hàng cũng sắp đến hạn, trước khi đặt lại hết số tiền vào ngân hàng mình muốn tìm hiểu xem có kênh đầu tư nào sinh lợi cao hơn ngân hàng nhưng lại tương đối ít rủi ro không. Mình đã nghĩ đến 1 số phương án sau :
1. Đầu tư vào căn hộ đã hoàn thiện rồi cho thuê lại ở các khu xa trung tâm chút như quận 7 chẳng hạn. (the era town chẳng hạn).
2. Đầu tư vào căn hộ dự án ở các khu xa trung tâm chút như quận 7 chẳng hạn. (luxcity chẳng hạn, cái này thì chôn vốn lâu chút nhưng ngoài cho thuê ra còn có thể bán lại lời chênh lệch khi dự án đã bàn giao, lúc đó giá sẽ tăng).
3. Đầu tư mua ô tô rồi cho tài xế thuê lại.
4. Đầu từ cổ phiếu (cái này thì phải tốn thời gian nghiên cứu trước)
5. Để dành thêm 1 thời gian khoảng 1 năm mấy 2 năm nữa đủ tiền mua nhà phố gần trung tâm như ở quận 10 hay quận 5 rồi cho thuê.

Nếu là các bạn thì các bạn chọn phương án nào, hoặc là bạn có phương án nào khác không ?
Mua nhà nát như tương với giá rẻ, còn làm sao mua được thì tìm bác @nvquangcm thọ giáo, bác này toàn mua nhà với giá 2/3 đến 3/5 giá trị thật có thể giao dịch được.
Tiếp tục sửa chữa mông má gọi là, lưu ý là cũng phải tự tay lên thiết kế và tự tay điều hành thi công như bác nvquangcm
Tiếp tục cho thuê ở, nhưng nhanh chóng rao bán bằng 85-90% giá trị thật giao dịch.
Chạy uber tính ra lời được tiền thanh lý xe, chưa tính rủi ro quản lý và linh tinh. Mua nhà đi rồi chạy kèm thì ok chứ đầu tư thì phải xem lại.
Nhà đất hiện nay cũng ok, đất vùng ven giá thấp diện tích lớn có thể đầu tư xây phòng trọ cho thuê chờ được giá bán, nếu chịu khó tìm một số điểm tiền cho thuê vẫn cao hơn lãi vay ngân hàng.
Đầu tư xe chở rác.
...
Bác không biết bác @nvquangcm rồi, xe trước nuôi xe sau lấy bank làm điểm tựa, giờ bác này hẳn một đoàn xe dịch vụ hoàn thành tráng, nhưng tuyệt nhiên không có xe nào chạy uber. Xúi mọi người chạy uber để chờ khi uber hết hỗ trợ, nhảy ra hốt xe uber giá rẻ
Cũng như xe, nhà trước nuôi nhà sau, giờ có hàng chục căn trọ cho thuê vùng ven ... nhưng chớ dại dột mua để ở dài hạn vì bác này là tiến sĩ vận tải nhưng tự tay thiết kế thi công nhà luôn.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
29/11/06
2.951
38.161
113
53
Mua nhà nát như tương với giá rẻ, còn làm sao mua được thì tìm bác @nvquangcm thọ giáo, bác này toàn mua nhà với giá 2/3 đến 3/5 giá trị thật có thể giao dịch được.
Tiếp tục sửa chữa mông má gọi là, lưu ý là cũng phải tự tay lên thiết kế và tự tay điều hành thi công như bác nvquangcm
Tiếp tục cho thuê ở, nhưng nhanh chóng rao bán bằng 85-90% giá trị thật giao dịch.

Bác không biết bác @nvquangcm rồi, xe trước nuôi xe sau lấy bank làm điểm tựa, giờ bác này hẳn một đoàn xe dịch vụ hoàn thành tráng, nhưng tuyệt nhiên không có xe nào chạy uber. Xúi mọi người chạy uber để chờ khi uber hết hỗ trợ, nhảy ra hốt xe uber giá rẻ
Cũng như xe, nhà trước nuôi nhà sau, giờ có hàng chục căn trọ cho thuê vùng ven ... nhưng chớ dại dột mua để ở dài hạn vì bác này là tiến sĩ vận tải nhưng tự tay thiết kế thi công nhà luôn.
Kinh

Thặc

:)

Nói chơi như nói thật
Mà nói thật như nói chơi