Hạng B1
14/8/09
79
233
63
41
Ho Chi Minh
www.rainstormfilm.com
Update: làm thanh liên kết cho mọi người dễ tìm và đọc
Lại nói về việc, về tới Cà Mau buổi tối trễ, vú sữa còn lại cũng héo hon, mình cũng mệt mỏi, đi vào trong chỗ nhà Phượng Vỹ lại là cái cao ốc với phòng ăn, nó không như mong đợi là một nhà hàng lớn với sân vườn bến bãi lịch thiệp. Nhớ hồi đầu những năm 2003 2002, em có đi về Sóc Trăng, có chuỗi nhà hàng La Cà thì phải, lúc đấy thường người hội họp, dẫn gia đình đi, rất ổn, không hiểu sao phát triển riết, đi ăn cho vô hộp. Nhà hàng này được cái thân thiện, mượn gì cũng ok cho dù đem thực phẩm ngoài vào, là vú sữa Cần Thơ, 100 nghìn 5kg, em ăn ná thở mà vẫn thòm thèm, không để lại nhựa hoa quả trên mép nghen.

Về món ăn thì Phượng Vỹ - Cà Mau nổi tiếng nhất món lòng heo chiên này, ai cũng khen, em ăn thử ngon thiệt

Người nhà đi chung là bà ngoại của tụi nhỏ, từ Đà Nẵng vào, em giới thiệu ngay món đi đâu ăn tiệc miền Tây họ cũng mời, gỏ Cổ Hủ Dừa, mà ở đây không có bỏ trong trái dừa như thường thấy, mát miệng

Cái nồi lẫu cá bông lau hay sao đó, em lại quên mất, với bồn bồn, ngon ngọt chua chua

Bông bí xào bò, món này không bằng một số nơi em đã ăn, đánh giá bình thường

Cơm cháy giòn, ăn ổn định, chấm cá khó nữa, xỉu luôn: https://photos.app.goo.gl/DPiuqoaZTCnJq4qH8

Cá kho luôn, mời anh chị em chiến

Và kết thúc với món vú sữa chợ nổi Cái Răng, em ăn xong mà no quá xá là no, giờ cũng mỏi mệt, ra nhìn cái xe bẩn kinh hehe, nghĩ là chắc phải tìm cái chỗ nào rữa rồi, mai sáng tính vậy, giờ về khách sạn.

Khách sạn em chọn là Roots Hotel, đánh giá của em là có bãi đỗ xe ổn, ngay trong sân, mát mẻ buổi sáng vì không phải hướng mặt trời mọc, nên buổi trưa chắc nắng thiêu cháy nếu đỗ xe trong sân này. Nói về muỗi Cà Mau thì y như lời đồn, em chui vô túi ngủ thì nóng, máy lạnh ở đây chạy 1 tiếng đồng hồ vẫn chưa mát cho em cảm nhận. Muỗi từ khắp nơi muỗi lên vì máy lạnh chưa có, lát khuya muỗi giảm vì máy lạnh lên, báo hại em về gãi còn hơn đờn guitar. Muỗi mà em trét kem chống muỗi, chỗ nào kem chưa thoa là chỗ đó ăn đòn, muỗi như F22 bay vèo vèo cả đêm, khi đi Cà Mau mang theo vợt muỗi, mùng, lều để chui vô ngủ trong khách sạn chống muỗi nha anh chị em.

Buổi sáng, em thấy có cơm tấm bình dân, khá thơm ngay kế bên, dắt 2 đứa nhỏ ra, tụi nó cũng rất hứng thú với món cơm tấm, em thử hạt gạo, nó không hẳn là tấm nhưng rất ngon, gạo miền Tây vừa hương vừa ngon ngọt, dẻo vừa phải chứ không như kiểu Sài Gòn ăn mà như ăn xôi, đánh giá 5 sao cho cái quán cơm tấm kế khách sạn Roots. Em không ăn, đang suy nghĩ về Bún Nước Lèo, nhưng nghĩ hôm kia ăn lẫu mắm rồi, Bún Nước Lèo vị chắc cũng từa tựa, mà Cà Mau chứ phải Sóc Trăng đâu mà ăn Bún này.

Có một vị khách, dắt con vào cho buổi sáng chở đi học. Ngồi cùng bàn với mấy nhỏ con em. Em cũng suy đi tính lại coi sáng nay dắt người lớn ăn gì, thì ngồi cùng bàn, em phọt miệng hỏi đại vị khách xem sáng người ta ăn gì cho bản địa ở Cà Mau, ăn bún nước lèo ở đâu. Em nghĩ ông này trả lời Cơm Tấm chắc đuối quá hehehe. Vị khách hướng dẫn tận tình chỗ ăn bún nước lèo, sau đó chia sẻ thêm cho em về việc ở đây món bánh tầm cay là rất ổn. Nên thử. Thấy vị khách nọ nói như người hướng dẫn du lịch, và rất đúng tim đen, em hứng thú quá, đi ngay. Không quên gửi thanh toán cho cả bàn cám ơn vị khách nọ.

Bánh tầm cay Lan là nơi em được chỉ tới, trong một khoảnh sân lớn, đối diện là bánh tầm cay Đạo, bên đó mặt tiền đường, nghe nói có nghệ sỹ Việt Hương đi ăn về khoe trên mạnh XH nên sau đó rất đắt khách, chỗ em ăn là đúng chỗ người Cà Mau ăn

Chả biết món gì, em cứ kêu đại

Là một món bún, cọng giòn, mềm, vị rất lạ và hay ho, ăn thanh thanh

Với các loại chọn cay, không cay và cay vừa do chính bà Lan hiểu cảm giác lạ lùng của em, khuôn mặt đầy ngây thơ và tò mò hiện lên chấm hỏi đầy đầu, nhìn là biết ngố đi phố rồi

Bà Lan khoe là người ta ăn nhiều lắm, em nhìn xung quanh thì đúng rồi, chưa kể bà Lan con ship đi các tỉnh, đặc biệt ship lên Sài Gòn quận 5 rất nhiều, đóng thùng mỗi ngày, xịn xò rồi anh chị em ạ

Em chọn không cay cho em, nước cà ri rất thơm, không hắt, trong dĩa có huyết, miếng thịt gà to và cục xíu mại chan nước sốt phủ đều lên mặt bún

Ăn với rau giá đỗ và rau thơm, đặc biệt là húng quế đi với cà ri tạo ra cái hương thơm thiện lành

Trộn rau vào và bắt đầu tận hưởng gấp bún đầu tiên, vị ngọt của cà ri hòa vào trong miệng khi cắn nhẹ cọng bún trông mềm nhưng lại rất dòn và thanh thanh, xen kẽ những cọng giá đỗ có độ giòn tan chêm vào kéo theo nước sốt lên đầu lưỡi và sức nóng của nước sốt đủ làm đổ gục bất cứ thực khách khó tính nào. Một miếng thịt gà đan sốt kèm với bún rồi xíu mại rồi bún rồi giá đỗ rồi huyết rồi hỗn hợp bún... em kéo mấy đũa hết luôn, em bất ngờ quá... NGON, SIÊU NGON !!!!

Video ngố mới diện kiến bánh tầm cay Lan: https://photos.app.goo.gl/TtdqtrcRLgZf2npN7

Địa chỉ google map: https://goo.gl/maps/B5oBukUmjEVXyjtY7

Bánh tầm cay Lan do chính vị khách kia giới thiệu, tuyệt quá, rồi xong người yêu em ra làm thêm 1 dĩa nhầm để quay phim sống ảo, kết quả dĩa đó em phải sực luôn, em ăn sáng mà như ăn tối, 2 dĩa ngon và phềnh bụng, .. em nghĩ tối em mới ăn lại các bạn ạ

Video khói lung linh: https://photos.app.goo.gl/5oNmE8EZLhbur4R69

Em gọi là bún chứ họ gọi bánh tầm, cái cọng đó trông giống bún chứ nó hoàn toàn ăn không giống như bún, nhìn to như bún bò nhưng ăn vào khác hẳn, nó giòn, hơi tạo một vi dai vừa đủ trên những vị trí cạnh vuông, cảm giác thanh thanh.

Xong cái em hỏi quán xem cafe đâu ngon, bạn phục vụ chỉ em ra cái chỗ gần đó, ông chủ thấy vậy can, nói không phải, cafe ngon là không uống ở đó, ổng chỉ ra chỗ quán cafe 24, tới ngã ba, rẽ phải. Em ra mua thì đúng là ông chủ này có gu, biết người ta toan tính gì ghê, 1 lần nữa cũng là robusta, vị không khét, uống ok, ko phải bắp rang

Như vậy là nhờ vị khách nọ, mà em đã có một buổi ăn sáng siêu hoàn hảo, một cú twist ấn tượng như trong phim, thay vì em ăn cái món bún nước lèo sẽ không đúng vùng miền, và sau đó có lẽ lại lọ mọ coi chỗ nào cafe ngon. Quá ổn trên từng cây số. Kết thúc có hậu.

Kế hoạch của em là sẽ chạy ngược lại về phía Long Xuyên, đi về Sa Đéc, ngày mai là 1/1/2020, nên em sẽ đi coi vườn hoa Sa Đéc, như vậy hôm nay có buổi để khám phá buổi trưa ở Cà Mau xong chạy về Long Xuyên hoặc nếu không thì cao hứng đi về Hà Tiên, ghé qua Châu Đốc, nhưng ở trong nhà có vẻ ủng hộ đi Sa Đéc hơn, mặc dù em lại rất thích đi Châu Đốc.

Xe từ từ lăn bánh, em chưa kiếm ra chỗ rữa xe, đang suy nghĩ xem chạy nhẹ xung quanh hỏi người ta xem rữa xe ở đâu, có nâng gầm thì càng ổn, em muốn kiểm tra gầm sơ qua, vì qua giờ đi đường cũng ổ gà ổ trâu không ít, sẵn rữa sạch gầm. Đúng lúc đó điện thoại vang lên, là số điện thoại của vị khách buổi sáng nay đã chỉ em chỗ ăn bánh tầm cay Lan, lúc này đây mới chính là cú twist dữ dội thay đổi kế hoạch đi đứng của em thật sự, Em tiếp ở post sau cho nó đỡ dài.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
14/8/09
79
233
63
41
Ho Chi Minh
www.rainstormfilm.com
hay, hấp dẫn quá bác. bác viết hồi ký chuyến đi được đó.
Cám ơn bạn, thật ra phải có hứng và chuyến đi đủ tư liệu mới viết được. Nó tự tuôn chứ lúc đó ít nghĩ đi :D

Mình dự đi còn vài post nữa sẽ hết chuyến đi này, xong mình sẽ sẵn đà đang viết được thì viết về chuyến đi từ Nam ra tới Quảng Bình Hà Tĩnh của tết năm ngoái, đi tham quan hang động Tú Làn cùng một người bạn, hy vọng đủ ấp đầy được được sự vui vẻ mà mình đã có để chia sẻ tới mọi người.
Hình minh họa băng qua làn nước suối trong rừng tiến vào địa phần hang động, nước trong vắt, lạnh và nhìn vậy nhưng dòng vẫn chảy đủ mạnh để làm cho bước đi khó gọi là thong thả

Hạng D
5/5/15
1.243
4.461
113
Cám ơn bạn, thật ra phải có hứng và chuyến đi đủ tư liệu mới viết được. Nó tự tuôn chứ lúc đó ít nghĩ đi :D

Mình dự đi còn vài post nữa sẽ hết chuyến đi này, xong mình sẽ sẵn đà đang viết được thì viết về chuyến đi từ Nam ra tới Quảng Bình Hà Tĩnh của tết năm ngoái, đi tham quan hang động Tú Làn cùng một người bạn, hy vọng đủ ấp đầy được được sự vui vẻ mà mình đã có để chia sẻ tới mọi người.
Hình minh họa băng qua làn nước suối trong rừng tiến vào địa phần hang động, nước trong vắt, lạnh và nhìn vậy nhưng dòng vẫn chảy đủ mạnh để làm cho bước đi khó gọi là thong thả
Dòm cái hình mới nhớ tớ đi Tú Làn năm 2014, chuyến đầu tiên ngay khi hết mùa mưa và đi cùng các em porter đi kiểm tra tuyến đường trước khi Oxalis mở bán tour cho khách. Phải nói là nó ướt át lẹp nhẹp phê như con tê tê, đi về người nó nhức mỏi hết do dầm mưa và ngâm nước suốt 2 ngày trời. :D:p Hình như bạn đi lúc mùa khô hẳn rồi thì phải và có lẽ thích hơn. :)

• Like
Reactions: Marygold
Hạng D
5/5/15
1.243
4.461
113
Rất muốn nghe kể về câu chuyện đó của anh. Nghe là thích rồi. Làm một thread về chuyện đó đi anh
Hihi, lâu quá roài, hết hứng roài. Tớ đi chơi suốt, để có chuyện hay tớ kể nhé. Thân mến! :)

• Like
Reactions: paranoidx
Hạng B2
17/3/11
154
230
43
50
Rau vào, cá thêm, mọi nắng nóng rát cả da của cái nắng Bạc Liêu cũng tan biến ngay với vị ngon nước lẫu mắm kết hợp rau bồn bồn

Miếng cá dứa tuyệt vời

Mình order thêm 2 miếng luôn cho đã miệng, ăn với rau bồn bồn, đúng là số 1, lẫu mắm Bạc Liêu ăn rồi thật khó phôi phai, mình phải ăn lấy ăn để, và liên tục tận hưởng tránh để nó sớm trở thành chỉ còn là kỷ niệm

Ăn xong thỏa mãn, mình chọn một vị trí bóng râm, gió hiu hiu nằm phơi bụng tí, nghĩ dậy thì thấy cần phải chỉnh lại kế hoạch, thay vì nghĩ ở Cà Mau sẽ không vui, mình chọn đi thẳng tới Đất Mũi, nơi cột mốc GPS0001, tận cùng của đất nước, từ đó mình sẽ nghĩ qua đêm, tận hưởng sự thú vị của vùng miền rồi mình mới quay lại Cà Mau rồi từ Cà Mau trên đường về Sài Gòn sẽ dừng ở các tỉnh, thú vị hơn nhiều.
Thế nên chuyến đi thẳng tới Đất Mũi bắt đầu.
Món này ngon quá bác, em thấy như có rau 3 khía, thấy ở Tây Ninh kêu thế không biết đúng sai???

Hạng B1
14/8/09
79
233
63
41
Ho Chi Minh
www.rainstormfilm.com
Món này ngon quá bác, em thấy như có rau 3 khía, thấy ở Tây Ninh kêu thế không biết đúng sai???
Lẫu mắm cá dứa Bạc Liêu quá ngon. Bồn bồn là cái thứ chi mình cũng mới biết nên ko rõ phải 3 khía không, cái này mọc dưới bờ ruộng, dường như là rất nhiều nhà nông đã phá ao tôm vì xâm nhập mặn, chuyển qua trồng bồn bồn, trước đây là loài cây xâm lấn với cây lúa, nó mọc ngập nước và dọc theo bờ, từ ngày có lợi ích kinh tế, mọi người cũng tổ chức trồng cái này theo mình coi tìm hiểu về cái bồn bồn này lúc ngồi bồn chồn chờ món lẫu mắm Bạc Liêu