Hạng D
20/7/07
2.644
2.456
113
Q Tân Phú
www.facebook.com
thanh niên toàn chơi LED màu 6000k trở lên nó sáng chói người thường còn ghét nói chi XXX....chơi sáng vàng 4000k trở lại như đèn zin thì thằng nào me phạt được

• Like
Reactions: Mustafa
Hạng B2
29/4/13
130
132
43
4000 HAY 6000 cũng không sao, nhưng đừng chỉa vào mắt người đối diện là được ghét nhất những ai chỉa đèn Pha khi chạy xe.

• Like
Hạng D
8/5/16
2.228
6.089
113
Vậy mấy hãng xe nó ngu hết hả anh ? Thấy giờ chiếc nào là LED multibeam, auto các kiểu. Hoang mang quá
Xe xịn full led gì thì em ko biết nhg em biết theo Nguyên tắc an toàn thì đa số các xe đời mới nếu có led thì chỉ là cos thôi, pha và đèn sương mù vẫn là halogen. Nhà sx họ làm vậy là có lý do khoa học như bác @Honda_67 đã nói. Full led (hay xenon gì gì) thì em khuyên ko nên đi dạo Đà Lạt buổi tối nhé, gặp sương mù hay mưa thì Led với Xennon là vứt. Lý do là ánh sánh trắng là ánh sáng đa sắc, gặp vật cản phản chiếu hay khuếch tán như hạt mưa hay hạt sương thì ánh sáng một là phản chiếu ngước lại lài chói mắt người lái, hai là ánh sáng nó chiếu tán loạn chứ ko chiếu ra xa đc. Còn ánh sáng vàng là ánh sáng đơn sắc ít bị tán/khúc xạ hơn nhiều nên chiếu xa hơn trong trường hợp bị vật cản.
Em tranh thủ ôn lại tí kiến thức lớp 12 :D tí, cũng hy vọng bớt đc mấy bác 2b, 4b thích chơi Led/Xenon nếu có đọc qua thì nghĩ cho cái sự an toàn của chính mình mà sử dụng đèn xe cho hợp lý. Gắn đèn để loè người ta mà ko biết là tự hại mình.

Hạng D
4/11/16
1.807
3.973
113
Xe xịn full led gì thì em ko biết nhg em biết theo Nguyên tắc an toàn thì đa số các xe đời mới nếu có led thì chỉ là cos thôi, pha và đèn sương mù vẫn là halogen. Nhà sx họ làm vậy là có lý do khoa học như bác @Honda_67 đã nói. Full led (hay xenon gì gì) thì em khuyên ko nên đi dạo Đà Lạt buổi tối nhé, gặp sương mù hay mưa thì Led với Xennon là vứt. Lý do là ánh sánh trắng là ánh sáng đa sắc, gặp vật cản phản chiếu hay khuếch tán như hạt mưa hay hạt sương thì ánh sáng một là phản chiếu ngước lại lài chói mắt người lái, hai là ánh sáng nó chiếu tán loạn chứ ko chiếu ra xa đc. Còn ánh sáng vàng là ánh sáng đơn sắc ít bị tán/khúc xạ hơn nhiều nên chiếu xa hơn trong trường hợp bị vật cản.
Em tranh thủ ôn lại tí kiến thức lớp 12 :D tí, cũng hy vọng bớt đc mấy bác 2b, 4b thích chơi Led/Xenon nếu có đọc qua thì nghĩ cho cái sự an toàn của chính mình mà sử dụng đèn xe cho hợp lý. Gắn đèn để loè người ta mà ko biết là tự hại mình.
Trước em từng đua đòi gắn xenon thay cho đèn cos halogen trên con 4b cùi của em, đã chỉnh cho gom sáng và không chói xe ngược chiều đàng hoàng. Lúc đầu lấy đi đêm sướng cả thằng người vì đèn sáng rực rỡ, độ phủ rộng cũng tốt hơn bóng halogen nhiều :rolleyes:. Đang sướng thì chiều hôm sau trời đổ mưa, buổi tối em mở cos chạy thì 'ố mai gót', nhà cửa, cây cối, biển báo 2 bên đường sáng rực trong khi mặt đường nhựa ướt lại đen thui :eek:. Về tới nhà em sợ quá lại thay bóng halogen zin vào gấp, giờ đi nắng mưa gì cũng ok dù không sáng lắm :). Giờ lại dư ra 1 cặp xenon H4 chưa biết để làm gì :(
Bởi vậy khuyên các anh mua xe xịn có đèn led/xenon zin thì nhà sx đã tính hết rồi, còn không thì cũng đừng độ đẽo

Hạng D
8/5/16
2.228
6.089
113
Về tới nhà em sợ quá lại thay bóng halogen zin vào gấp, giờ đi nắng mưa gì cũng ok dù không sáng lắm :).
Bởi vậy khuyên các anh mua xe xịn có đèn led/xenon zin thì nhà sx đã tính hết rồi, còn không thì cũng đừng độ đẽo

Đỉnh cao của độ đẽo là về gin! Chúc mừng bác hehe.

Bác đừng lo cái vụ "không sáng lắm" nhé. Quan trọng là ánh đèn mình có chiếu đến các vật thể, mặt đường phía trước và phản chiếu lại để mình thấy mà tránh. Cái mình cần là ánh sánh phản chiếu từ vật thể càng nhiều càng tốt, chứ không phải cái đèn của mình "mạnh hay yếu" (theo cách hiểu thông thường là độ sáng)

• Like
Reactions: Honda 67 and VNET
Led gắn đúng chuẩn pha-cos thì vẫn an toàn. Trừ khi gắn ko quan tâm việc đó mới gây hại người khác. Giờ đèn zin 2b nhiều bóng tối thui, phải thay mới thấy an toàn vì xe zin đèn vàng chả bao giờ chiếu tới 20-30m phía trước nổi.

• Like
Hạng D
10/12/13
2.510
6.207
113
Đèn led kiểu độ thêm lên chỉ làm chói, làm cho mọi người khó chịu.
Led theo xe thì không chói, vì ánh sáng không trực tiếp từ bóng mà từ choá, vd như pcx của mình

4000 HAY 6000 cũng không sao, nhưng đừng chỉa vào mắt người đối diện là được ghét nhất những ai chỉa đèn Pha khi chạy xe.
Vấn đề là các anh độ đèn chỉ thích khoe, mà muốn khoe thì phải chiếu vào mắt người ta mới chịu được. Tổ sư mấy thằng ngu.

• Like
Reactions: VNET and long265
Hạng D
21/6/12
4.511
3.079
113
e đã bị lập bb lổi này và đóng phạt 150k . lý do : không đúng tiêu chuẩn nhà sx.
về nhà mở đèn đứng đối diện 10m thì quả thật chói mắt, chắc do gắn led dởm 180k/ bóng. nên e đã về lại hologen.
Đèn led của winer hay vario thì đúng tiêu chuẩn là không chói, mấy anh csgt giải thích rỏ ràng.

• Like
Reactions: VNET and Mustafa
hmq confirmed
Hạng D
26/5/08
2.389
2.320
113
HCM
vietnamwcm.wordpress.com
Xenon hay Led không phải là vấn đề mà:
- Cường độ phát sáng (lumens): hầu như hiện nay chưa có dòng bóng phổ thông nào sáng quá mức cả. Bác nào thường đi đêm, đường dài (tỉnh / huyện / xã), cao tốc, ... sẽ thấy rõ nhu cầu đèn "mạnh"
- Nhiệt độ màu (độ K): ánh vàng của bóng halogen khoảng 3000-3300K. Nếu dùng xenon có ánh vàng 3000-3300K thì chẳng khác gì halogen. Kinh nghiệm là đến 4000-4500K vẫn ổn! Vấn đề là bóng xenon 4000-4500K không nhiều, Led 4000-4500K lại càng hiếm mà toàn 6000K! Nhưng 6000K cũng không sao nếu dán băng keo trong màu vàng lên (đèn sương mù, đèn gầm) thì cũng không sao.
- Độ chụm và góc chiếu: đây là vấn đề của dòng bóng rẻ tiền và thợ dỏm. Các bóng xenon và Led thế hệ sau, loại tốt, đều có thể chỉnh độ chụm và góc chiếu sáng phù hợp: sáng mặt đường, không chói mắt xe đối diện.