Hạng D
8/12/07
2.662
258
83
Trường Giáo dưỡng
Hôm qua em bị CA phạt vì lỗi lên thắng dĩa sau, sáng nay lên lấy cái Q Đ xử phạt thì em phân vân quá, họ xử em vào lỗi này theo ND 34-2010:
Điều 33. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ
1
2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với chủ xe mô tô, xe gắn máy; các loại xe tương tự mô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:
a) Tự ý đục lại số khung, số máy;
b) Tẩy xóa, sửa chữa hoặc giả mạo hồ sơ đăng ký xe;
<span style=""color: #ff0000;"">c) Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước của xe</span>
Em đã khiếu nại và có một cuộc tranh luận với người ra quyết định này vì em nghĩ lỗi chỉ ở mức này thôi
Điều 20. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông
2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Sử dụng còi không đúng quy chuẩn kỹ thuật cho từng loại xe;
b) Không có bộ phận giảm thanh, giảm khói hoặc có nhưng không bảo đảm quy chuẩn môi trường về khí thải, tiếng ồn;
c) Không có đèn chiếu sáng gần, xa hoặc có nhưng không có tác dụng;
<span style=""color: #ff0000;"">d) Không có hệ thống hãm hoặc có nhưng không bảo đảm tiêu chuẩn kỹ thuật.</span>

Các bác rành luật phân tích em nhé:D:D

Hạng D
14/1/11
1.324
7.457
113
"Bị phạt vì mày làm cho nó an toàn hơn tao làm" XXX phát biểu.

Hạng F
13/9/07
7.049
48.476
113
Soitoc nói:
Bác tưởng thắng đĩa sau chế thêm là xịn y chang thắng đĩa sau zin à?

Hạng F
5/3/05
8.718
72.370
113
đây
rockman nói:
Soitoc nói:
người ta (XXX) không rảnh để nghiên cứu xem nó an toàn hơn hay không, nhưng việc chế cháo không đc cấp giấy phép chứng nhận hay hợp chuẩn, thì cứ liệt vào loại làm sai các nguyên tắc an toàn và phạt cái đã

Hạng C
31/8/10
843
291
63
Cái phanh sau tùy xe có xe phanh đĩa, có xe phanh đùm, giấy đăng ký xe có ghi gì đâu mà phạt.

Hạng B2
21/9/11
263
107
43
phạt vì bác có tiền chế dĩa mà không có tiền đưa xxx cafe

Hạng D
14/1/11
1.324
7.457
113
tuanle nói:
rockman nói:
Soitoc nói:
người ta (XXX) không rảnh để nghiên cứu xem nó an toàn hơn hay không, nhưng việc chế cháo không đc cấp giấy phép chứng nhận hay hợp chuẩn, thì cứ liệt vào loại làm sai các nguyên tắc an toàn và phạt cái đã
- XXX là một giuộc với nhau bao gồm.:)

Hạng F
11/1/10
6.130
60.575
113
Em thấy ý của bác chủ rất hợp lý, phải khiếu nại thôi. Em chờ tin bác.

Hạng D
10/10/09
4.178
720
113
Em thấy bác đúng.
Nhưng em đang phân vân là,đối với xe máy,việc thay phanh đĩa có làm thay đổi hình dáng xe hay không?

Hạng C
6/6/11
850
2.530
93
nlthanh nói:
Hôm qua em bị CA phạt vì lỗi lên thắng dĩa sau, sáng nay lên lấy cái Q Đ xử phạt thì em phân vân quá, họ xử em vào lỗi này theo ND 34-2010:
Điều 33. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ
1
2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với chủ xe mô tô, xe gắn máy; các loại xe tương tự mô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:
a) Tự ý đục lại số khung, số máy;
b) Tẩy xóa, sửa chữa hoặc giả mạo hồ sơ đăng ký xe;
<span style=""color: #ff0000;"">c) Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước của xe</span>
Em đã khiếu nại và có một cuộc tranh luận với người ra quyết định này vì em nghĩ lỗi chỉ ở mức này thôi
Điều 20. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông
2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Sử dụng còi không đúng quy chuẩn kỹ thuật cho từng loại xe;
b) Không có bộ phận giảm thanh, giảm khói hoặc có nhưng không bảo đảm quy chuẩn môi trường về khí thải, tiếng ồn;
c) Không có đèn chiếu sáng gần, xa hoặc có nhưng không có tác dụng;
<span style=""color: #ff0000;"">d) Không có hệ thống hãm hoặc có nhưng không bảo đảm tiêu chuẩn kỹ thuật.</span>

Các bác rành luật phân tích em nhé:D:D
Em tập làm luật sư cái.
1-Việc bác chủ "lên thắng sau" không liên quan gì trong điều 33, kể cả cái mục c được bác đánh dấu chữ đỏ
2-Xét mục d trong điều 20: Hệ thống hãm của xe được/bị bác chủ thay đổi, vậy bác phải đi kiểm định/chứng minh là nó "bảo đảm tiêu chuẩn kỹ thuật" . Ngược lại các bác XXX không có trách nhiêm là phải chứng minh với bác là nó " không bảo đảm tiêu chuẩn kỹ thuật" bác không chứng minh được là...PHẠT
XXX cũng làm theo trách nhiệm công việc được xã hội phân công, không phải là mình cứ bị phạt là các bác xúm vào chửi.
Mời các bác tiếp tục ném đá!

Last edited by a moderator: