Hạng D
21/2/17
1.568
1.693
113
43
F1 nhà e nay đc 4 tháng tuổi, e tính sắm cho f1 cái ghế ôtô và luyện cho ngồi ngay từ bây giờ. Thế nhưng vk lại kịch liệt phản đối kêu còn quá nhỏ, ko cho ngồi như vậy "làm thế con chùn xương thì sao". E giật mình, làm gì có chuyện như vậy, nước ngoài họ cho con ngồi từ sớm có sao đâu. Nhà các bác luyện cho bé ngồi ghế ôtô từ lúc bao nhiêu tháng vậy? Có bị chùn xương như vk e nói ko?
Phải cho ngồi ghế trẻ em trên cho ôtô. Chùn xương cái gì mà chùn nếu biết ngồi đúng cách và đúng loại ghế.
Nhưng phải mua đúng loại ghế phù hợp với độ tuổi. Thường cỡ đó là ghế hơi ngã ra sau nhưng không thể nào là loại phẳng lì được, nếu dùng loại phẳng lì thì khi xe thắng lại là bé sẽ bị bay tới theo quán tính.
Và cho tới khi 4 tuổi (khuyến cáo thông thường là 3 tuổi) thì phải ngồi hướng nhìn ra sau chứ không được ngồi theo hướng nhìn ra trước. Đây là an toàn cho xương cổ của bé, lí do là tỉ lệ giữa đầu và cổ của e bé (đầu to cổ nhỏ) lớn hơn so với người lớn, khi có va chạm thì cổ không chịu nổi quán tính từ đầu, có thể dẫn tới chấn thương cột sống và thần kinh ở cổ.

Cái chuyện ghế cho trẻ em đầy ra trên sách báo, Internet với Google mà giờ còn có người suy nghĩ như vợ bác thì e đúng bó tay.

Hạng B1
11/6/15
63
47
18
36
F1 nhà e nay đc 4 tháng tuổi, e tính sắm cho f1 cái ghế ôtô và luyện cho ngồi ngay từ bây giờ. Thế nhưng vk lại kịch liệt phản đối kêu còn quá nhỏ, ko cho ngồi như vậy "làm thế con chùn xương thì sao". E giật mình, làm gì có chuyện như vậy, nước ngoài họ cho con ngồi từ sớm có sao đâu. Nhà các bác luyện cho bé ngồi ghế ôtô từ lúc bao nhiêu tháng vậy? Có bị chùn xương như vk e nói ko?
thế bác sắm cái vừa là nôi vừa là ghế joie như nhà e đi, dùng dc đến 3 tuổi, loại này có mái che nắng có thể thu gọn hoặc tháo rời, trang bị khóa zip giúp lưu thông khí. Thiết kế đế cong có thể sử dụng như nôi đưa cho bé sự thư giãn

Hạng D
21/2/17
1.568
1.693
113
43
các bác cho e hỏi có ôtô là bắt buộc phải có ghế này ạ, e cũng đang tính sắm cái xe Chevrolet bán tải vừa để kinh doanh vừa tiện chở gia đình đi đây đó tuy nhiên với cái xe kiểu này có ghế phù hợp ko, f1 nhà e >1 tuổi rồi
Có, kiếm kĩ vào. Nhớ kiếm loại phù hợp.
Ghế đi ô tô cho trẻ em phải dùng cho đến khi nào bé có thể đeo dây an toàn như người lớn thì được, cái này có khi đến mười mấy tuổi.

Tập Lái
26/3/15
46
17
8
34
Phải cho ngồi ghế trẻ em trên cho ôtô. Chùn xương cái gì mà chùn nếu biết ngồi đúng cách và đúng loại ghế.
Nhưng phải mua đúng loại ghế phù hợp với độ tuổi. Thường cỡ đó là ghế hơi ngã ra sau nhưng không thể nào là loại phẳng lì được, nếu dùng loại phẳng lì thì khi xe thắng lại là bé sẽ bị bay tới theo quán tính.
Và cho tới khi 4 tuổi (khuyến cáo thông thường là 3 tuổi) thì phải ngồi hướng nhìn ra sau chứ không được ngồi theo hướng nhìn ra trước. Đây là an toàn cho xương cổ của bé, lí do là tỉ lệ giữa đầu và cổ của e bé (đầu to cổ nhỏ) lớn hơn so với người lớn, khi có va chạm thì cổ không chịu nổi quán tính từ đầu, có thể dẫn tới chấn thương cột sống và thần kinh ở cổ.

Cái chuyện ghế cho trẻ em đầy ra trên sách báo, Internet với Google mà giờ còn có người suy nghĩ như vợ bác thì e đúng bó tay.
e phải đưa cho vk e nó đọc, cám ơn bác đã chia sẻ:D:D

Hạng B1
19/10/15
66
33
28
37
tốt nhất nên chọn loại ghế từ 0-4 tuổi sẽ phù hơp với bé, đừng mua loại nhỏ cũng như lớn quá.bé nhà e cũng chọn cái ghế Joie này rồi, nhẹ mà tiện lam, bé nhà e 5 tháng là ngôi rồi
trong khi cho bé đi thì nên dừng nghỉ 30-1h /1 lần.
Đôi khi vk bác lo lắng cũng ko thừa đâu. Ngồi tư thế ko đúng 1 thời gian mới làm hỏng dáng nguòi của bé

Tập Lái
31/3/15
36
8
8
38
e cũng đang có ý địn sắm cái ghế ngồi cho con, theo các bác thì nay lên chựa chọn ghế thế nào? thương hiệu nào là tốt nhất:D:p

Tập Lái
13/5/15
14
7
3
33
Chuyện tào lao...làm gì có chuyện như thế
ngày nào bác cũng cho ngồi, ngày nào cũng ngồi lâu thì mới lo chớ

Tập Lái
14/5/15
13
3
3
35
Hạn chế bế bé nằm thẳng người quá sớm trong 3 tháng đầu đời bác nha.... vì lúc này xương sống còn khá mềm. Nếu bế thẳng người thì xương sống của bé sẽ bị đè nén, khiến phát triển bị dị dạng. Đồng thời vùng cổ có thể bị tổn thương do trọng lượng phần đầu dồn hết xuống xương cổ.

Hạng B2
19/5/15
119
64
28
41
F1 nhỏ thì e mua cho bé ngồi ghế Joiebaby phía sau cùng mẹ, ghế này của Anh đạt chuẩn an toàn, còn f1 lớn nhà em khi có hai cha con thì e cũng hay cho ngồi nghế phụ.
Nhưng được cái em huấn luyện cho cậu thắt dây an toàn thành thói quen.
Nhiều lúc em lên xe chưa kịp thắt là cu cậu nhắc bố phải đeo dây vào.
Hai bố con ngồi nói chuyện hay phết.
Em thường giảng luật lái xe cho cu cậu .
Nhiều lúc đi ngoài đường cu cậu cứ hỏi tại sao chú xe máy kia lại vượt đèn đỏ,sao chú kia lại đi sang làn ô tô....em chẳng biết trả lời như thế nào các bác ạ :D:D:D

Hạng B1
31/3/15
67
21
18
e nghĩ khi chọn ghế ngồi cho con, cần đặc biệt chú trọng về kích thước và chủng loại. Ví dụ, có loại dành cho trẻ sơ sinh dưới 10kg, có loại dành cho trẻ từ 13-16kg, có loại dành cho trẻ dưới 18kg… bác cần chọn cho con một loại phù hợp nhất thì trẻ mới có thể thoải mái và ngồi vững chắc, tránh va đập, rơi khi đi đường gập ghềnh