Hạng C
28/2/15
991
697
93
40
Dân mình thật tình là rất lạ. Biết là bị xỏ mũi mà chẳng hiểu sao, suy nghĩ cái gì mà cứ đâm đầu vào. Cũng giống như xe máy, cứ ra xe mới là bị đôn giá năm ba triệu thậm chí cả chục triệu mà vẫn cứ tranh nhau mua. Không biết để làm gì? Ra đường khoe tao mới mua xe với giá mắc hơn thì thấy ai ai cũng rủa thầm trong bụng là đồ khùng. Vậy mà ko hiểu họ sướng cái chổ nào!? Xe hơi cũng vậy, nhiều khi mua cái xe ko thỏa mãn đc yêu cầu tiện nghi, chấp nhận bất tiện miễn cứ đẹp mã là đc. Nhật thì ngược lại, ko quan tâm bề ngoài. Tiện nghi thỏa mãn là đc nên Nhật mới có khái niệm Kei Car (xe vuông).

hình như bạn hơi lạc đề chút, dân Nhật hay Mỹ hay các nước giàu và kể cả bạn khi giàu có, quan điểm của bạn sẽ khác

Hạng C
28/2/15
991
697
93
40
NGƯỜI TA ĂN NÊN LÀM RA MỪNG CHO NGƯỜI TA BÁC ƠI;)

Không phải ghen ăn tức ở gì đâu bạn, mà mình nói tâm lý chung của dân mình thôi, lý do tại sao ở nước khác, các hãng xe triệu hồi bao nhiêu triệu chiếc, ở mình có thấy gì, không lẽ xe bán ở VN ta không có chiếc nào lỗi.

Chứ nằm trong wish list của mình: chiếc cruze ltz vẫn có

• Like
Reactions: love_arsenal
Hạng D
8/5/16
2.226
5.958
113
Không hiểu tiêu chí xuất sắc của GM là những gì ? nhưng về service sau bán hàng so với các hãng khác ở VN thì GM còn phải học nhiều, ngay cả so với ông đồng hương Ford còn lâu mới bằng.
Tôi mới chuyển qua Colorado HC được 5 tháng ( trước chạy Toy thánh, Ford ), cảm nhận về sales thì Ok. Nhưng có mấy thứ lởm :
- Giao xe thì bẩn từ trong ra ngoài
- Lấy xong xe không được được câu alo hỏi han. Sau 5 tháng chạy gần 7k cây chuối vẫn lặng như tờ. Thay dầu xong cũng ko thèm hỏi
- Thợ thuyền thì quá lởm lại còn ẩu nữa. Hôm vào thay dầu 5000km, ở cái đại lý tại Hà nội ( có tên trong list đại lý xuất sắc), ông thợ kê gỗ dưới gầm kích xe, miếng gỗ bị trượt tý nữa gẫy luôn cả cái bệ bước chân. May mình đứng đấy hét lên ko thì xong.
Thế mới biết tại sao dân mình lại thờ Toy thế ( cái dịch vụ sau bán hàng của nó ăn đứt )

Tui nghĩ tiêu chí chính là Sales! Sales quyết định tất cả. Mình dự là các ĐL GM đc vinh danh này là các ĐL có doanh số tốt nhất VN và có tốc độ tăng trưởng tốt ở cấp độ global của GM.
Sales cũng quyết định chất lượng dv.
Các bạn nhận xét rất đúng là dv Toy ăn đứt, dễ hiểu quá mà: lợi nhuận bán con Toy bằng mấy lần một con xe hãng khác (nhờ vào sự thần thánh hoá đến mức thiêu thân của dân
mifnh), thì dĩ nhiên Toy chia lại nhiền fund cho DV. DV Toy đến lượt nó chặt KH khúc nữa, thậm chí tx đưa xe vô là có ngay "lại quả" (tx và người trả tiền dv là khách nhau nha các bác).