Tập Lái
19/9/11
2
0
1
Học lái xe ô tô đang là xu hướng tất yếu hiện nay. Kinh tế nước ta ngày càng phát triển, thu nhập người dân ngày càng cao. Do vậy, nhu cầu sở hữu và sử dụng xe ô tô càng trở nên thiết yếu, khi mà các phương tiện công cộng không đủ đáp ứng nhu cầu đi lại của người dân hiện nay. Đồng nghĩa với đó là việc sở hữu một tấm giấy phép lái xe ô tô cho riêng mình.

Ở Tp. Hồ Chí Minh hiện nay có rất nhiều. Không thể phủ nhận việc tham gia học lái xe tại một trung tâm dạy lái xe uy tín sẽ mang lại những lợi ích thiết thực. Ở đó, bạn sẽ được rèn luyện và thực hành thường xuyên, được nắm bắt những quy định về luật giao thông, kỹ thuật lái xe, bổ túc tay lái …. Thêm vào đó, bạn còn được theo dõi sát sao suốt quá trình học lái xe và được giáo viên hướng dẫn một cách cặn kẽ.
Tuy nhiên, công tác quản lý đào tạo, cấp GPLX hiện nay ở một số trung tâm vẫn còn những tồn tại như việc thực hiện nội dung, chương trình, kế hoạch đào tạo lái xe chưa nghiêm, chất lượng đào tạo, sát hạch lái xe chưa đồng đều, một số nơi chất lượng chưa đáp ứng yêu cầu, nhất là các không chuyên nghiệp...
Vì vậy làm sao để lựa chọn giữa một rừng trung tâm đào tạo lái xe trên thị trường? Sau đây là một số lời khuyên giúp bạn có thể chọn được trung tâm uy tín, hiệu quả nhất để học lái xe ô tô
<h1>Thời gian học lái xe ô tô</h1> Thời gian đào tạo hiện nay chỉ khoảng 3 tháng (theo quy định của Bộ GTVT đối với B2). Tuy nhiên, nếu bạn đăng ký không đúng trung tâm học lái xe có thể kéo dài đến 5 – 6 tháng, thậm chí là cả năm mà không lấy được bằng.
<h1>Giáo viên đào tạo lái xe ô tô</h1>

Giáo viên dạy láy xe (hình minh họa)
Đây là vấn đề bạn nên quan tâm khi lựa chọn trung tâm. Sẽ tốt hơn nếu bạn tìm được giáo viên dạy mình có kinh nghiệm trong công tác , có nghiệp vụ sư phạm, giao tiếp lịch sự, không kỳ kèo tiền bạc, ăn nhậu, tận tâm với học viên..
<h1>Trung tâm sát hạch lái xe ô tô</h1> Bạn nên lựa chọn cho mình một trung tâm vừa đào tạo thực hành và thi sát hạch tại cùng một sân. Bạn sẽ yên tâm hơn, không bỡ ngỡ và tự tin hơn rất nhiều do bài khi tập và khi thi sát hạch đồng dạng nhau. Sẽ rất khó khăn nếu bạn học lái xe ô tô ở sân này nhưng thi thì lại ở một sân khác
<h1>Học phí học lái xe ô tô</h1> Có một mức phí chung hợp lý cho chương trình đào tạo lái xe. Nếu học phí học lái xe ô tô quá thấp, hãy hỏi cụ thể chương trình kéo dài bao lâu, giá đã bao gồm trọn gói hay chưa? Có hợp đồng không?...Tuy nhiên, bạn cũng nên cẩn trọng với các chương trình đắt đỏ, đặc biệt khi các dịch vụ họ cung cấp cũng chỉ như các chương trình khác mà thôi.
<h1>Cơ sở vật chất và tiện nghi của trung tâm</h1> Bạn hãy tự mình tới kiểm tra và so sánh, đừng chỉ dựa vào việc nghe truyền miệng hay quảng cáo của các trung tâm đào tạo lái xe. Phòng học lý thuyết như thế nào? Xe tập lái ra sao? Sân sát hạch ở đâu?...
<h1>
</h1> <h1>Các dịch vụ khác</h1> Nếu bạn là người bận rộn, bạn hãy chọn cho mình những trung tâm đào tạo lái xe có dịch vụ tốt như: đưa rước gần nhà, chia học phí học lái xe nhiều lần đóng, miễn phí tài liệu, khám sức khỏe, bảo lưu kết quả…trong suốt quá trình học lái xe ô tô

Trên đây là những gợi ý giúp bạn lứa chọn cho mình một trung tâm đào tạo uy tín. Quan trọng vẫn là: Hãy dành thật nhiều thời gian để thực hành học lái xe một cách nghiêm túc và chăm chỉ khi , nắm vững luật giao thông. Bất kể chọn trung tâm đào tạo tốt đến đâu đi chăng nữa, thành quả cuối cùng vẫn là do chính bạn

Hạng D
25/12/12
1.607
631
113
bác chủ đào tạo lái xe vậy bác có đảm bảo trung tâm bác đạt được 6 nguyên tắc vàng này không?

Hạng F
30/10/08
5.192
40
48
53
saigontoyota nói:
bác chủ đào tạo lái xe vậy bác có đảm bảo trung tâm bác đạt được 6 nguyên tắc vàng này không?

Bác hỏi xong thì bác chủ mất tiêu luôn