Hạng D
20/3/13
1.155
1.637
113
Nếu chọn xe 2nd mình khuyên bác nên lùng mua Mazda 3.

Hạng C
11/10/09
904
732
93
HCM
Người thân em mới lấy focus titanium, đăng kí 4-2016, chạy 8000 km, giá 730 triệu.

Hạng B2
8/10/11
326
1.374
93
Em cũng mới lấy 1 chiếc chạy hơn 6k, titanium màu trắng 4 doors, sang tên xong hơn đó 1 chút thôi ạ.
Em cảm ơn các bác đã tư vấn giúp em nhé!

Hạng B1
27/11/15
51
60
18
- Escape: Sử dụng hộp số cũ (em ko nhớ 4 hay 5 cấp, mà hình như là 4 cấp thôi), tuy cũ nhưng tốt hơn hẳn so với Power Shift. Nội thất rộng rãi, gầm cao, máy 2.3 bền và ít hỏng vặt.
- Focus: Nếu lấy bác nên lấy bản sản xuất từ 2016 sử dụng hộp số Select Shift. Còn lại thì không nên. Bệnh cố hữu của các dòng xe chạy hộp số Power Shift (Fiesta, Focus, Ecosport) là giật cục khi sang số, khắc phục bằng cách thay bình acquy có dung lượng cao hơn?!?! (Em cũng ko hiểu sao khi thay bình lớn hơn thì nó hết nữa!). Và bệnh hú của hộp số thì hãng chỉ triệu hồi, chạy phần mềm gì đấy, nhưng đi được mấy bữa lại bị lại. Ngoại trừ hộp số ra thì Focus ổn, ít hỏng vặt so với người anh em Fiesta hay Mondeo
- M3: Đang được nhiều người chuộng dựa vào mác Nhật và thiết kế bắt mắt, mỏng manh hơn, ồn hơn so với Escape và Focus, nhưng tiết kiệm xăng hơn, bảo dưỡng rẻ hơn, phụ tùng cũng rẻ hơn.

Ford nói chung có chính sách giá xe bán rẻ hơn, nhưng bù lại tiền phụ tùng bảo dưỡng, sửa chữa chính hãng đắt gấp 2-3 lần các xe cùng phân khúc của hãng khác. Hàng ở ngoài thì rẻ hơn nhưng chất lượng thì phập phù, vẫn có những món dù đắt tiền nhưng vẫn phải mua trong hãng vì món đó quá quan trọng.
Mazda, Toyota: Phụ tùng khá bền so với xe của Mỹ, Hàn, giá phụ tùng chính hãng rẻ hơn Ford, ngang tầm giá phụ tùng xe Hàn. Chi phí bảo dưỡng rẻ.

==> Chốt: Em thấy nếu bác tìm được xe Escape ngon thì bác lấy, còn không thì nên chọn M3, Focus thì chỉ nên mua 2016 trở đi. Ecosport, Fiesta không nên mua.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
27/11/15
51
60
18
Em cũng mới lấy 1 chiếc chạy hơn 6k, titanium màu trắng 4 doors, sang tên xong hơn đó 1 chút thôi ạ.
Em cảm ơn các bác đã tư vấn giúp em nhé!
Em trả lời rồi mới thấy bác post đã mua xe. Chúc mừng bác! Focus 2016 à bác?

Hạng B2
8/10/11
326
1.374
93
Em trả lời rồi mới thấy bác post đã mua xe. Chúc mừng bác! Focus 2016 à bác?
Vâng bác, Focus Ecoboost Titanium-2016, Sedan, White ạ. Em mua xe tỉnh về, về SG nộp thuế, phí, bấm biển mới total hơn bạn bác trên mua xe HCM 1 tẹo thôi ạ; được cái tự tay em bấm biển. Ha ha.
Tuy nhiên nó có hơn budget ban đầu 1 khúc; do em quan niệm mua xe phục vụ mình và gia đình, nên cố gắng thêm tí nữa để mua đc chiếc xe ưng ý hơn, an toàn hơn, tiện nghi hơn tí ạ.

Em lấy đc 2 tuần rồi, mà đang rất thoả mãn với em nó; cũng như đang kiếm đồ thêm để lắp lên nữa.
Em cảm ơn bác!

Hạng B2
8/10/11
326
1.374
93
- Escape: Sử dụng hộp số cũ (em ko nhớ 4 hay 5 cấp, mà hình như là 4 cấp thôi), tuy cũ nhưng tốt hơn hẳn so với Power Shift. Nội thất rộng rãi, gầm cao, máy 2.3 bền và ít hỏng vặt.
- Focus: Nếu lấy bác nên lấy bản sản xuất từ 2016 sử dụng hộp số Select Shift. Còn lại thì không nên. Bệnh cố hữu của các dòng xe chạy hộp số Power Shift (Fiesta, Focus, Ecoboost) là giật cục khi sang số, khắc phục bằng cách thay bình acquy có dung lượng cao hơn?!?! (Em cũng ko hiểu sao khi thay bình lớn hơn thì nó hết nữa!). Và bệnh hú của hộp số thì hãng chỉ triệu hồi, chạy phần mềm gì đấy, nhưng đi được mấy bữa lại bị lại. Ngoại trừ hộp số ra thì Focus ổn, ít hỏng vặt so với người anh em Fiesta hay Mondeo
- M3: Đang được nhiều người chuộng dựa vào mác Nhật và thiết kế bắt mắt, mỏng manh hơn, ồn hơn so với Escape và Focus, nhưng tiết kiệm xăng hơn, bảo dưỡng rẻ hơn, phụ tùng cũng rẻ hơn.

Ford nói chung có chính sách giá xe bán rẻ hơn, nhưng bù lại tiền phụ tùng bảo dưỡng, sửa chữa chính hãng đắt gấp 2-3 lần các xe cùng phân khúc của hãng khác. Hàng ở ngoài thì rẻ hơn nhưng chất lượng thì phập phù, vẫn có những món dù đắt tiền nhưng vẫn phải mua trong hãng vì món đó quá quan trọng.
Mazda, Toyota: Phụ tùng khá bền so với xe của Mỹ, Hàn, giá phụ tùng chính hãng rẻ hơn Ford, ngang tầm giá phụ tùng xe Hàn. Chi phí bảo dưỡng rẻ.

==> Chốt: Em thấy nếu bác tìm được xe Escape ngon thì bác lấy, còn không thì nên chọn M3, Focus thì chỉ nên mua 2016 trở đi. Ecosport, Fiesta không nên mua.

Về Focus thì em bổ sung Ecoboost là chuyển qua Select Shift rồi; Ecoboost thì tầm T11-2015 là đã có hàng rồi ạ; ko nhất thiết là 2016 đâu; có thể mọi người vẫn gọi là đời 2016 thôi.
Như bác viết bên trên Powershift dùng cho cả Ecoboost em thấy hình như bác type nhầm từ Ecosport sang Ecoboost ạ. :D

Hạng B1
27/11/15
51
60
18
Về Focus thì em bổ sung Ecoboost là chuyển qua Select Shift rồi; Ecoboost thì tầm T11-2015 là đã có hàng rồi ạ; ko nhất thiết là 2016 đâu; có thể mọi người vẫn gọi là đời 2016 thôi.
Như bác viết bên trên Powershift dùng cho cả Ecoboost em thấy hình như bác type nhầm từ Ecosport sang Ecoboost ạ. :D
Vâng em vẫn nhầm cái Ecoboost với Ecosport, cái này trách thằng Ford nó đặt tên lấp liếm quá :D Fiesta, Focus cũng Ecoboost ầm ầm mà tên nó có chữ Eco đâu :D