Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
20/1/10
5.849
7.289
113
www.viettranyen.com
Chắc chắn được bác ạ, FI mình đã có bác Leon09 làm ở Đồng xoài rất ổn!
tuanvu9371 nói:
NắngSG nói:
Ở Bình Dương yến vô gia cư còn nhiều lắm bác, yến cứ có chỗ nào môi trường tốt là tìm cách làm tổ thôi - Có thể trong hang động, trên vách đá... và chui vào nhà. Yến không đi bộ được, chỉ bay nên cần chỗ cư trú về đêm. Trong các căn nhà cổ ở Indo yến làm tổ từ mấy trăm năm về trước, chủ nhà cứ việc đều đặn leo lên lụm tiền
, thấy có món bở nên sau đó nhiều người bắt chước theo những căn nhà đó xây thêm nhiều căn khác, họ cải tiến dần và sinh ra nghề nuôi yến trong nhà. Nghề này lan dần sang Malaysia rồi Thailand... và quê mình.
Khi có điều kiện tương đối phù hợp thì yến về tụ tập, ở Đại Nam cũng vậy, ban đầu ông chủ dựng núi vôi đó đâu phải vì mục đích nuôi yến, khi có yến lượn về bắt đầu qua Malaysia tầm thầy để chỉ giáo. Bác sẽ thấy núi đá Đại nam đã được cải tạo nhiều có thêm vòi phun sương và âm thanh tiếng kêu của yến, nhìn sâu bên trong là các hốc dạng hang động và tấm gỗ để yến làm tổ... Như vậy con người tạo điều kiện để yến về ở và làm tổ thôi, trước đây người ta quan niệm yến tự nhiên mới tốt nhưng thực tế yến "nuôi" cũng không khác gì yến khác và thậm chí tổ yến có phần sạch sẽ hơn và không bao giờ có dãi, nhớt, của răn rết, côn trùng và bụi bặm ngoài tự nhiên.
Bác nói đúng, cần có kỹ thuật thì yến mới vào, yến vào xong còn cũng cần có kỹ thuật để yến ở lại và làm tổ nữa... mấy thứ này thì nhiều lắm, bác cứ tìm hiểu thật kỹ, đi coi nhiều nhà yến - rồi sẽ biết hết à - bây giờ có cả sách viết về nghề đó luôn rồi.

Em thấy nghề này cũng hấp dẫn, đáng để đầu tư và học hỏi, nên chuyên hóng hớt sư phụ rồi biết gì thì chém gió lại vậy thôi, chứ đúng như sư phụ em người có kinh nghiệm lâu năm trong nghề (xây nhà yến để bán) vẫn đùa:" Người làm thiệt thì ko nói":D để mà ngồi chém gió như em cả:D

tuanvu9371 nói:
biết chứ mợ.tại em nghĩ đại nam làm núi nên nó vào ở,
mà sao gọi nó vào ở được, làm sao nó biết mà vào. em nghĩ chắc kĩ thuật phải nhiều
em đồng ý yến nuôi tốt hơn tự nhiên...mợ cho em hỏi trong vườn cao su có làm nhà cho yến đươc không, em xen canh tăng vụ :D

Hạng B2
9/6/10
199
14
18
51
Thegioiauto.
Em nghỉ có vốn, mặt bằng mở tiệm tạp hóa thật lớn bán hàng tiêu dùng, nhu yếu phẩm ... là ấm:D

Hạng C
28/7/10
680
5
18
11
tuanvu9371 nói:
jeany.huynh nói:
Đất nhà bác mà làm gì phải úp úp mở mở :cool:
Bác nói rõ, 747 mà đoạn nào? Em cũng Bình Dương đây này.
Bình dương mà ở đâu vậy bác, em ở tỉnh lộ 747 cách ngã ba cổng xanh 3 km
Em nghĩ khu vực bác thì hiện nay dân cư thưa thớt, chưa đủ số lượng khách hàng tiềm năng để phục vụ. Cách cổng xanh 3km là về hướng Vĩnh Tân. VSIP đã gần xong chưa bác? Đây là vùng trũng mà có thể tính đến để kinh doanh.

Em ở khu vực Thuận An, cách KCN Việt Hương .............500m, VSIP 1 khoảng 1500m, Ksa3n xuất Bình Chuẩn 3km, ... trong fkhu vực có rất nhiều và rất nhiều doanh nghiệp ngoài KCN. Do đó, em xây phòng trọ cho thuê và làm sân banh cho thuê. :)

Status
Không mở trả lời sau này.