Hạng F
13/1/06
12.136
2.085
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
7 ngày hè lên rừng xuống biển, chơi đã đời cùng Asia Towner...

Mùa hè 2020 này, tranh thủ kỳ nghỉ ít ỏi của các con sau đợt 2 tạm lắng của đại dịch Covid 19 nhưng vừa bộc phát trở lại ở Đà Nẵng và có khuynh hướng phức tạp dần lên, bọn mình rủ nhau được 3 gia đình nhỏ, đi 2 xe ô tô cũ rong ruổi lên Đà Lạt nghỉ mát 4 ngày, sau đó đổ đèo Đại Ninh xuống Bình Thuận tắm biển Hòa Thắng, ăn hải sản làng chài và vui nghỉ dưỡng 2 ngày tại Resort Stop And Go Làng Chài thuộc xã Hòa Thắng, huyện Bắc Bình, tỉnh Bình Thuận.

Hưởng ứng cuộc thi "xe và những chuyến đi 2020" do Diễn đàn otosaigon.com tổ chức mình tham dự với ít hình ảnh góp vui cho cuộc thi thêm phần xôm tụ...

Hành trình SG-Dalat-Hòa Thắng-SG dài 7 ngày của bọn mình bắt đầu từ sáng sớm hôm 16/7/2020 tại Sài Gòn và kết thúc chiều 22/7/2020 sau khi về đến nhà ở Bình Tân, Bình Thạnh và Q5.
Xe mình có lẽ là 1 trong vài chiếc xe xưa cũ nhất còn lại trong OS.XNL (Chi hội Xóm Nhà Lá). Xe thuộc dòng Towner 7c mini (bản dành cho nội thị) của hãng xe ASIA Hàn Quốc sản xuất năm 1993. Do là xe đời quá sâu & giá lại rẻ bèo nên ACE chi hội thường goi vui là "Xe Lá". Xe gắn động cơ 3 xy-lanh, dung tích 0,8L và đã được độ lên phun xăng điện tử (EFI) từ năm 2011... Chuyến này xe chỉ chở 4 người nhưng hành lý & đồ đạc thì nhét kín khắp trong xe. Nào valy, túi giỏ, rồi balo áo quần (để làm điệu và lên sóng suốt 7 ngày), nào đồ dùng, thiết bị công nghệ, đồ chơi sắp nhỏ, đồ ăn và cả đồ uống dự phòng; rồi lều bạt bàn ghế, bếp ga mini, lò nướng than; đến thùng mốp giữ lạnh và luôn cả bình đựng nước đá phục vụ cho việc picnic. Chưa kể mớ đồ nghề dụng cụ sửa xe và linh kiện phụ tùng thay thế nặng vài ba chục kg nữa nhét thường trực trên xe, vậy là lố tải luôn... Dung động cơ xe chỉ có 0.8L vậy mà vẫn vận hành rất êm ái, ngọt mượt... Nhiệt độ nước rất ổn do là có gắn VHN, phi trên cao tốc và cả leo đèo dốc không quá khó khăn... Xe bạn mình bên diễn đàn OX thì thuộc dòng ISUZU Hilander, máy dầu dung tích 2.5L sx 2003, anh em chơi xe thường gọi đùa là "công nông". Như vậy là mình dẫn đoàn còn anh ấy chốt đoàn, người cầm cái bộ đàm, bám sát nhau, tám lai rai, vi vu rong ruổi khá thú vị. Nếu rủ rê được 6-7 chiếc Xe Lá như những chuyến đi trước thì còn vui hơn nhiều...

Hành trình rong ruổi này có thể nói là khá suôn sẻ, vui tươi & an toàn, mặc dù đã có 1 pha tắt máy trên cao tốc LT-DG do trục trặc ở hệ thống điều hòa. Đang phi ngon bỗng gặp cơn mưa tầm tã, bật AC lên cho kính lái không bị mờ hơi nước thì thấy xe hơi gằn lại rồi tắt máy luôn do mất điện ở hộp ECU. Bật đèn cảnh báo ngay rồi vội vã gồng người đẩy xe vô làn khẩn cấp, trong lòng chỉ lo ngay ngáy sợ bị xe khác tông chứ còn lỗi vặt trên xe này mình quen lắm rồi... Vô làn khẩn cấp rồi, ngồi im trong xe một lát vừa suy tính cách tìm lỗi nhanh nhất vừa chờ cho bớt mưa... Sau đó kiểm tra ngay ổ cầu chì trên đường điện lên ECU, quả nhiên nó đã bị đứt, thay cầu chì khác vô... Tiếp theo là quyết định rút hẳn jack điện kết nối lốc lạnh, đề 1 phát máy nổ liền, chạy tiếp... Từ đây thành xe không máy lạnh (cả nhà chỉ hơi bị nóng bức bụi bặm khi quay về miền biển Bình Thuận), tuy vậy cha con anh bạn đồng niên gần 40 năm trên xe mình vẫn vui vẻ thích thú với chuyến đi...

Lên Dalat là đi nghỉ mát đúng nghĩa, vì ta được tận hưởng bầu không khí trong lành & thời tiết thì luôn mát mẻ, áo quần người ngợm luôn khô sạch do không nhớp nháp mồ hôi. Ngay cả khi nắng lên ta chỉ cảm thấy ấm áp chứ không nóng như rang ở SG...

Những hình ảnh này ghi nhận từ 1 buổi picnic trên thảm cỏ giữa rừng thông Dalat. Vị trí này đang được gọi là KHU CẮM TRẠI, nằm trên cung đường Ankroet & DT 722 đi đến điểm du lịch Làng Cù Lần, thuộc địa phận huyện Lạc Dương, tỉnh Lâm Đồng, cách trung tâm thành phố khoảng 20km. Tạm lánh xa chốn đô thị xô bồ chen chúc, ôm vô lăng trải nghiệm cung đường đồi núi chập chùng, lên lên xuống xuống, uốn lượn quanh co, 1 bên là những triền đồi thông xanh mát mắt, 1 bên là vực sâu thăm thẳm, cảm giác thật là phấn khích...!

Ảnh chụp sáng 18/7/2020 tại KHU CẮM TRẠI rừng thông Dalat, nằm trên cung đường dẫn vào KDL Làng Cù Lần, thuộc huyện Lạc Dương, Lâm Đồng...

Đến nơi, trải bạt, bày bàn ghế bánh trái ra ngồi chơi bên nhau, cùng hít thở bầu không khí trong lành mát mẻ giữa đồi thông reo ngút ngàn, được tắm cái nắng mà không nóng của miền cao, ngắm nhìn đám trẻ vui đùa với thiên nhiên hoang dã, cảm giác thật là thanh thản, nhẹ nhõm...!

Những ngày còn lại bọn mình thong thả sống chậm như người Đà Lạt, bỏ xe ở KS dạo phố, la cà vui đâu chầu đấy còn nhà anh bạn thì thích tự lái xe đi đến các điểm tham quan nổi tiếng, cho phái đẹp sống ảo... Rồi canh giờ hẹn gặp lại nhau để đi trải nghiệm, thưởng thức những món ăn ngon & lạ tại một số quán ăn nổi tiếng Dalat. Tối lại thong thả dạo phố, vãn cảnh người xe, chén những quà rong bên bờ Hồ Xuân Hương, thưởng thức hương vị cà phê Dalat đậm đà nóng hổi trong những quán từ bình dân đến hạng sang...

Ảnh chụp sáng 19/7/2020, lái xe đi vòng vòng vãn cảnh Dalat, dừng lại một lúc bên bờ Hồ Xuân Hương Dalat, ngắm cảnh thanh bình...

Đà Lạt, thành phố mù sương, lãng mạn nên thơ xưa giờ luôn đông chen náo nhiệt... Nhiều người cho rằng Đà Lạt hết hay hết duyên rồi, nhưng với tôi thì mỗi chuyến đi đến đây đều để lại nhiều cảm xúc... Mát mẻ, trong lành, thân thiện & bình yên, tôi thích lắm, các thành viên trong nhóm cũng đều thế...
Sáng 20/7/2020, tạm biệt Dalat thân thương, đi về miền biển xanh nắng cháy... Nhất định sẽ lại có những chuyến đi khác lên đây nữa, Đà Lạt thành phố tình yêu và nỗi nhớ...!

2 cha con anh bạn đồng niên thời đi HTLĐ ở Bulgaria gần 40 năm trước...

Ảnh chụp trưa 20/7/2020 tại trạm dừng chân Hoàng Yến trên đèo Đại Ninh, thuộc địa phận Bắc Bình, Bình Thuận...

Con trai út của mình đi chuyến này về thích lắm, chú ta bảo hè năm sau phải đi lâu thêm mấy ngày nữa đã đời luôn...!

Tiếp tục xổ đèo Đại Ninh... Nó hơi nhỏ hẹp, ngoằn ngoèo quanh co, dằn xóc lởm chởm và khá nhiều cùi chỏ (cua tay áo), hình này chụp lúc đã qua được một mớ cùi chỏ rồi...

1 Clip hành trình đổ đèo ĐN xuống PT...
https://www.youtube.com/watch?v=LfO_f-mcdVg

Check in Stop And Go Làng Chài resort (Hòa Thắng, Bắc Bình, Bình Thuận)...

Trải nghiệm bầu không khí tĩnh lặng đêm resort... Có thể lại tiếp tục trầm mình thư giãn dưới hồ bơi. Hôm đó có 2 bác ở bên Hội Tam Hoàng Accord_ClubVN cũng đưa gia đình từ Dalat xuống đây nghỉ dưỡng 1 ngày đêm. Thế là bọn mình gặp nhau, tranh thủ làm 1 tụ giao ly bù khú đến tận quá 0 giờ. Hết bia cọp, rồi đến Tổ yến Khánh Hòa, Tổ ong Đồng Tháp và cuối cùng là Hồng Sen Bến Tre, quá đã luôn...!

Sáng 21/7/2020 cả nhà dậy thật sớm, ra bãi biển chơi đùa, chụp mớ hình gây bão mạng... Xong leo lên xe di chuyển qua Làng Chài cách Resort chỉ vài km. Mua hải sản từ những chiếc ghe tàu vừa cập bến, rất rẻ, rất tươi...

Anh bạn đồng hành chịu khó vác theo cả mớ đồ nghề nấu nướng khá tươm tất, mượn mặt bằng & bàn ghế của 1 quán cafe vắng ngay bãi biển làng chài, chiến luôn một trận cá tôm, cua ghẹ, bạch tuộc, ốc mỡ no nê đã đời... Ngư dân ở đây buôn bán thiệt tình, hải sản giá rẻ & tươi ngon hơn ở chợ PH. Người dân ở đây cũng vui vẻ thân thiện. Chị chủ quán thì sau khi chè chén no say bọn mình biếu chị có 200k gọi là cảm ơn... vậy mà chị cứ đòi thối lại...

Hải sản rẻ quá, mua khá nhiều, thế là phần thì chén đã đời ở ngoài bãi, phần vác về nhờ bếp của resort chế biến cho 5-6 món (tính phí theo kg) xong hú 2 gia đình hội Tam Hoàng_Accord xuống giao lưu một bữa trưa no nê luôn...

Dùng bữa trưa thân mật xong, bịn rịn chia tay gia đình 2 bác hội Accord về trước để đi cày... Bọn mình ở lại 1 đêm nữa hôm sau mới về...

Ảnh chụp trưa 22/7/2020 trên đường về lại SG. Trưa nắng nóng, buồn ngủ, kiếm được 1 quán võng nom khá tử tế... thế là nhào vô, nghỉ xíu...
Bạn đồng hành hiền lành, tử tế dễ thương...

Bạch tuộc tươi lắm luôn, nướng ăn bá chấy nhức nách, còn cá dồ, cá mối, cá nục, ốc mỡ rất to, tôm ... (mình sẽ đăng thêm trong phần comment bên dưới bài này vì bài chính chỉ cho đăng có 30 hình ảnh)

>>>>>>>>>>>>>>>>><<<<<<<<<<<<<<<<<<​
Qua cuộc thi “Xe & Những chuyến đi”, Otosaigon cùng Icar Vietnam, Mobile Car Care, Camera 360 DCT Việt Nam, Thiên Minh Autosafety, AutobisTín Mỹ Autofilm sẽ đồng hành cùng các bác trên những cung đường du lịch.

Chỉ cần chia sẻ những hình ảnh đẹp và kỷ niệm khi du lịch trên forum “Xe & Những Chuyến Đi” của diễn đàn Otosaigon.com, các bác sẽ có cơ hội nhận được nhiều quà tặng hấp dẫn và giá trị

Xem chi tiết cuộc thi “Xe & Những chuyến đi 2020” tại đây
>>>>>>>>>>>>>>>>><<<<<<<<<<<<<<<<<<​

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
13/1/06
12.136
2.085
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Cảm ơn các bác đã vào xem bài, đã động viên cổ vũ và ấn LIKE cho chiếc xe yêu của tui nhé...! :)

Ngưỡng mộ quá đi
Cảm ơn bác động viên nhé...! Chiến xa X3 Camping Car của bác hè này không tham chiến ở đâu à...?

Một thành viên kì cựu của OS nè (em thích cái logo XNL trên xe bác lắm đóa):)
Cảm ơn bác đã chia sẻ 1 chuyến đi hạnh phúc và ý nghĩa cùng gia đình như vậy nhé
Cảm ơn bác chia sẻ cảm nghĩ... nhé! Logo OS.XNL này mình dán giỏi quá nên mãi chưa bong, sau mông ẻm có logo OS phiên bản đầu tiên nữa đó, nhưng đến giờ nó đã mòn vẹt và mờ gần hết rồi... Mình tính năm sau (tròn 10 năm giãi nắng dầm sương) sẽ sơn lại xe lần nữa cho long lanh và sẽ thay bộ logo OS.XNL mới tinh (giữ kĩ từ hồi được cấp lần 2 năm 2011) đấy bác...

Chuyến xe hạnh phúc
Vâng bác, yêu lắm những chuyến đi, nhất là chuyến đi tự lái chiếc xe yêu của mình...!

Tuyệt quá. Bác cho hỏi là con Mobihome này đi đường đèo và vào chỗ cắm trại có vất vả không?
Cảm ơn bác động viên nhé...! Chiếc xe mình chuyến này chở nhiều quá nên đã có một số lần hơi vất vả nếu lỡ để mất trớn khi lên những đoạn dốc dài trên cao tốc Liên Khương-Prenn. Có lúc phải về số 3 để dìu em nó lên chậm chạp (có lẽ cũng do giới hạn tốc độ mới là 90 khiến xe máy yếu của mình không thể lấy trớn tốt hơn)... Còn với đèo Bảo Lộc, đèo Prenn và đoạn "đèo" chục km vào Khu Cắm Trại này thì cứ số 3 và số 4 nuốt đều đều khỏe re và rất phê...!

Bác @Hcivic vui lòng cho xin cái location của điểm cắm trại rừng thông nhé. Cám ơn bác!
Chào bác Maihoa, tiếc là bữa đó mình quên lưu lại tọa độ KHU CẮM TRẠI này bác ạ. Chỉ biết rằng từ trung tâm thành phố Dalat (mình ở khu QH Bùi Thị Xuân) mở GG Maps lên chọn điểm đến là LÀNG CÙ LẦN (cách 21,4 km). Sau đó đi lên đường Ankroet rồi tiếp đến là DT 722 theo hướng dẫn, đến địa điểm có bảng KDL Thung Lũng Vàng thì chếch qua hướng bên trái, đi tiếp đến khi còn cách Làng Cù Lần khoảng 2 km thì chậm lại cho đến khi nhìn thấy 2 bên đường là thảm cỏ xanh mượt dưới vạt rừng thông đều tăm tắp. Đây chính là KHU CẮM TRẠI Dalat...
Giờ ngồi nhà, mình mở GG Maps bằng máy tính lên và chụp lại màn hình cho các bác xem dễ hình dung nè. KHU CẮM TRẠI Đà Lạt đã được lưu trên dữ liệu bản đồ GG Maps. Vậy thì ta cứ chọn điểm đến là "Khu Cắm Trại", GG sẽ dắt ta đến đúng nơi muốn đến...

Mình định edit bài, xóa bớt và chèn thêm ít ảnh đẹp hơn (sau khi chọn lọc lại) nhưng cứ bị quá số lượng 30 ảnh...
Thôi đành để tạo mấy album trong chuyên mục Du Lịch của OS sau vậy...

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
Super Moderators
11/2/15
7.342
17.912
113
Lâm Đồng
Cảm ơn các bác đã vào xem bài, LIKE bài và bình luận... nhé...! :)

Cảm ơn bác động viên nhé...! Chiến xa X3 Camping Car của bác hè này không tham chiến ở đâu à...?

Cảm ơn bác chia sẻ cảm nghĩ... nhé! Logo OS.XNL này dán tốt quá nên mãi chưa bong... Mình tính năm sau (tròn 10 năm giãi nắng dầm sương) sẽ sơn lại xe lần nữa cho long lanh và sẽ thay bộ logo mới tinh giữ kĩ từ hồi được cấp lần 2 (2011) đấy bác...

Vâng bác, yêu lắm những chuyến đi, nhất là chuyến đi tự lái chiếc xe yêu của mình...!

Cảm ơn bác động viên nhé...! Chiếc xe mình chuyến này chở nhiều quá nên đã có một số lần hơi vất vả nếu lỡ để mất trớn khi lên những đoạn dốc dài trên cao tốc Liên Khương-Prenn. Có lúc phải về số 3 để dìu em nó lên chậm chạp (có lẽ cũng do giới hạn tốc độ mới là 90 khiến xe máy yếu của mình không thể lấy trớn tốt hơn)... Còn với đèo Bảo Lộc, đèo Prenn và đoạn "đèo" chục km vào Khu Cắm Trại này thì cứ số 3 và số 4 nuốt đều đều khỏe re và rất phê...!

Chào bác Maihoa, tiếc là bữa đó mình quên lưu lại tọa độ KHU CẮM TRẠI này bác ạ. Chỉ biết rằng từ trung tâm thành phố Dalat (mình ở khu QH Bùi Thị Xuân) mở GG Maps lên chọn điểm đến là LÀNG CÙ LẦN (cách 21,4 km). Sau đó đi lên đường Ankroet rồi tiếp đến là DT 722 theo hướng dẫn, đến địa điểm có bảng KDL Thung Lũng Vàng thì chếch qua hướng bên trái, đi tiếp đến khi còn cách Làng Cù Lần khoảng 2 km thì chậm lại cho đến khi nhìn thấy 2 bên đường là thảm cỏ xanh mượt dưới vạt rừng thông đều tăm tắp. Đây chính là KHU CẮM TRẠI Dalat...
Giờ ngồi nhà, mình mở GG Maps bằng máy tính lên và chụp lại màn hình cho các bác xem dễ hình dung nè. KHU CẮM TRẠI Đà Lạt đã được lưu trên dữ liệu bản đồ GG Maps. Vậy thì ta cứ chọn điểm đến là "Khu Cắm Trại", GG sẽ dắt ta đến đúng nơi muốn đến...
View attachment 2292402

View attachment 2292403

View attachment 2292405

Mình định edit bài, xóa bớt và chèn thêm ít ảnh đẹp hơn (sau khi chọn lọc lại) nhưng cứ bị quá số lượng 30 ảnh...
Thôi đành để tạo mấy album trong chuyên mục Du Lịch của OS sau vậy...

Anh cứ post thêm hình ảnh và nội dung ở các comment dưới bài nhé. Mọi người sẽ dễ theo dõi hơn. Không cần phải edit bài gốc nữa đâu ạ.

Hạng F
13/1/06
12.136
2.085
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Cảm ơn 2 bác Quản Trị và anh chị em tiếp tục vào xem và động viên nhé...!

Gửi anh em xem tạm 1 Clip được ghi bởi "camera hành trình" tận dụng dế SHARP Aquos 603sh, RAM 3Gb nhưng ROM trống còn không nhiều nên hình ảnh hay giật lag... Cảnh xe chạy tiếp trên cao tốc (buổi sáng sớm hôm khởi hành) sau khi khắc phục xong sự cố tắt máy trên cao tốc do cháy lốc lạnh đứt cầu chì ECU... Tua bỏ 2 phút đầu vì kính chỗ đặt camera bị mờ hơi nước chưa kịp lau ...