Hạng B2
1/2/07
175
3
18
RE: 99,9% các tai nạn xảy ra là do ý thức chấp hành LGT của người tham gia giao thông?

Trích đoạn: akrapovic

Trích đoạn: patchipetro

Theo em thì,.. ý thức cũng là do rèn luyện, đào tạo mà ra. Nếu các bài học ATGT cơ bản được dạy từ khi trẻ em đi học mẫu giáo, rồi lên lớp tiều học, trung học... tuỳ theo mức độ tham gia giao thông từng lứa tuổi.
Ngay như em,học GTVT thì đến năm cuối cùng mới được học Luật GT, trong khi tuổi đó đã dc lái 4B từ lâu rùi,hix.
Hy vọng thế hệ con cháu mình sẽ đc học hành đầy đủ hơn !!!:(

lý luận này có thể chứng minh sai bằng ví dụ là ai cũng từ lớp mẫu giáo tới lớn trong ghế nhà trường hiểu rằng xếp hàng là gì, nhưng khi ra đời thì mạnh ai nấy chen lấn. :D
đồng ý với các bác học/rèn luyện ko phải là tất cả nhưng em hỏi các bác...
các bác có được học luật GT đầy đủ từ khi còn ngồi trong ghế nhà trường không hay là chỉ có 1 buổi mời các chú 'mặc quần áo CSGT" đến, chỉ chỉ vào mấy bức tranh,hình, biển báo rồi bảo đấy là học ATGT, chính vì thế nhìn bọn nhóc đi xe đạp,xe máy lạng lách ngoài đường mà không làm gì đc, vì có ai dạy chúng nó đâu, (hồi sinh viên,học sinh cấp III em cũng thế,nhưng khi học lấy bằng XM mới mở mang đc chút ít..)
Đã không biết luật GT nó như thế nào thì làm sao có ý thức tốt mà vẫn đi đúng luật đc ạ ????
Học luật là điều kiện Cần, Ý thức là điều kiện Đủ
[8|]

Hạng B2
1/2/07
175
3
18
RE: 99,9% các tai nạn xảy ra là do ý thức chấp hành LGT của người tham gia giao thông?

Trích đoạn: asiantiger

Trích đoạn: patchipetro

Theo em thì,.. ý thức cũng là do rèn luyện, đào tạo mà ra. Nếu các bài học ATGT cơ bản được dạy từ khi trẻ em đi học mẫu giáo, rồi lên lớp tiều học, trung học... tuỳ theo mức độ tham gia giao thông từng lứa tuổi.
Ngay như em đến năm cuối cùng mới được học Luật GT, trong khi tuổi đó đã dc lái 4B từ lâu rùi,hix.
Hy vọng thế hệ con cháu mình sẽ đc học hành đầy đủ hơn !!!:(

Bác nói vậy thì ta phải bình loạn thêm tí chút về mối quan hệ giữa ý thức pháp luật và học thức thôi. Học thức càng cao thì ý thức pháp luật cũng cao theo - hoàn toàn nhất trí. Nhưng ý thức pháp luật cao chưa hẳn là học thức cũng cao. Bằng chứng rất rõ là nhiều người dân học thức chỉ hết cấp 1, thậm chí không đi học nhưng họ có bao giờ phạm luật hay phạm tội đâu. Tuy nhiên, ngược lại, nhiều người học thức rất cao, những lại phạm luật và phạm tội rất nghiêm trọng.
ý em ở đây là học về Kiến thức ATGT bác ạ, em ko dám bàn về học thức bác nhé

Hạng B2
18/7/04
275
4
18
Hà nội

Theo tôi đổ hết lỗi cho người tham gia giao thông cũng chưa hẳn đúng.
Thế còn những người dân, vi phạm pháp luật, xây nhà trồng cây trên lộ giới đường, làm giảm tầm nhìn, góp phần gây tai nạn thì sao??
Những cung đường thiết kế không đủ tiêu chuẩn, mặt đường không đảm bảo kỹ thuật thì sao??
Những thiết kế không tính đủ những đối tượng sẽ tham gia vào giao thông, khiến cho người đi bộ buộc phải vi phạm luật băng qua đường không đúng nơi quy định thì sao??